HN - Mấy bác DHL + Hải quan làm ăn ghê quá, các bác giúp em với!!!

Các thớt khác của TuanHA
Status
Không mở trả lời sau này.

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chào các bác.

Em có viên pin MacBook Pro bị hỏng, đã khai báo với Apple và được đổi.

Ngày 16/8 viên pin về tới HN

Ngày 23/8 mấy ông DHL mới thông báo là em có hàng!!! MK mấy thằng giam viên pin cả 1 tuần làm gì nhỉ???

Ngày 23/8 em làm xong thủ tục

Ngày 25/8 có 1 ông bưu tá tới nhà quẳng cho tờ giấy yêu cầu mang 780.000 tiền thuế lên hải quan lấy pin về... điên thật...

Các bác cho hỏi pin áp theo thuế gì mà cao thế??? Trong vận đơn Apple ghi viên pin trị giá $108.89 --> 5% thuế nhập khẩu + 10% VAT là cùng... nó căn cứ vào cái gì nhỉ???

Mà bác tipha trong SG lấy pin chả mất đồng nào, sao mấy thằng này nó điên quá, đã chậm lại còn củ hành.

Trường hợp xấu em chả lấy pin nữa, ra FPT đòi bảo hành vậy... điên thật.

Các bác có cao kiến gì chỉ bảo em với. Cảm ơn.

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ôi trời đấy ơi.

Em vưà gọi điện và mấy ông Hải Quan giải thích pin máy xách tay KHÔNG PHẢI LÀ PHỤ TÙNG MÁY TÍNH --> áp thuế 50% + 10% VAT.

Hải Quan làm việc thế này thì không muốn dân mua bán gì nữa hay sao???

Làm thế nào bây giờ mấy bác???

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đây là số vận đơn cuả em 1063702286. Các bác có thể thấy DHL làm việc NHANH tới mức độ nào.

Theo report thì "August 24, 2006 12:14 Hanoi - Vietnam Shipment delivered" còn em thì VẪN CHƯA NHẬN ĐƯỢC HÀNG VÀ ĐANG BỊ CỦ HÀNH :(

These are the results of your query

Times given are local to the service area in which the shipment checkpoint is recorded.

Air Waybill Number Origin Service Area Destination Service Area Status
1063702286 Singapore - Singapore Hanoi - Vietnam Signed for by: 1185377152
Shipment delivered August 24, 2006 12:14

1063702286 - Detailed Report

Date Time Location Service Area Checkpoint Details
August 14, 2006 18:03 Singapore - Singapore Shipment picked up

August 14, 2006 20:01 Singapore - Singapore Departed from DHL facility in Singapore - Singapore

August 14, 2006 20:37 Singapore - Hub - Singapore Arrived at DHL facility in Singapore - Hub - Singapore

August 14, 2006 21:48 Singapore - Hub - Singapore Departed from DHL facility in Singapore - Hub - Singapore

August 15, 2006 01:55 Hong Kong - Hub - Hong Kong Arrived at DHL facility in Hong Kong - Hub - Hong Kong

August 15, 2006 02:58 Hong Kong - Hub - Hong Kong Departed from DHL facility in Hong Kong - Hub - Hong Kong

August 15, 2006 05:06 Bangkok - Thailand Arrived at DHL facility in Bangkok - Thailand

August 15, 2006 05:08 Bangkok - Thailand Clearance processing complete at Bangkok - Thailand

August 15, 2006 06:14 Bangkok - Thailand Departed from DHL facility in Bangkok - Thailand

August 15, 2006 06:28 Hong Kong - Hub - Hong Kong Clearance processing complete at Hong Kong - Hub - Hong Kong

August 15, 2006 14:52 Hanoi - Vietnam Arrived at DHL facility in Hanoi - Vietnam

August 15, 2006 14:52 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 15, 2006 14:52 Hanoi - Vietnam Processed for clearance at Hanoi - Vietnam

August 16, 2006 09:21 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 17, 2006 09:26 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 18, 2006 09:22 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 21, 2006 09:18 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 23, 2006 08:49 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 24, 2006 09:41 Hanoi - Vietnam Clearance delay

August 24, 2006 13:18 Hanoi - Vietnam Arrived at DHL Facility

August 24, 2006 17:00 Hanoi - Vietnam Scheduled for delivery

August 24, 2006 17:34 Hanoi - Vietnam Clearance processing complete at Hanoi - Vietnam

August 25, 2006 07:55 Hanoi - Vietnam With delivery courier

August 25, 2006 09:18 Hanoi - Vietnam Consignee premises closed

August 24, 2006 12:14 Hanoi - Vietnam Shipment delivered

No Mercy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Kinh nghiệm của em: anh Tuấn lì xì đại cho HQ 200K gì đấy là xong, free tax. Còn ko thì cứ cãi với nó, anh kiếm cuốn biểu thuế nhập khẩu 2006 dò xem pin laptop nằm chỗ nào, thuế bao nhiêu rồi chỉ nó xem :D

No Mercy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
À, sẵn tiện anh nhớ cầm theo cái thẻ nhà báo đeo trước ngực cho nó sợ :D

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Anh đếk cần xì cho nó tiền vì máy anh mua có bảo hành cuả FPT, cùng lắm thì không nhận pin nữa ra FPT bảo hành thôi.

Chỉ có điều bực mình với cung cách làm việc cuả DHL + Hải Quan quá đi mất.

Bác nào có biết ai viết báo cho em số điện thoại để "bầy tỏ" với ạ :)

tungsmart

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Anh đếk cần xì cho nó tiền vì máy anh mua có bảo hành cuả FPT, cùng lắm thì không nhận pin nữa ra FPT bảo hành thôi.

Bác biết DHL viết tắt của gì không nhỉ? Đi Hơi Lâu. :)

No Mercy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Ủa, chứ anh Tuấn ko có thẻ nhà báo à :D. Nếu có anh ra ngòai DHL gặp đồng chí HQ mà làm cho anh bảo là nó làm đàng hòang cho anh ko thôi đăng báo đấy :D

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình nhớ mãi vụ được tặng 6 chiếc CD nhạc, lâu lắm rồi tụi Hải quan bắt đóng thuế buôn bán văn hóa phẩm mất 150 ngàn, nếu không phải là thịnh tình của người gửi thì đã quăng m vào mặt chúng rồi.
Chẳng lẽ chúng không phân biệt nổi đâu là buôn bán đâu là quà tặng hay sao, có quá đi chứ, nhưng mà phải HÀNH.
thế mới là hải QUAN chứ.

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
DHL không phải là vấn đề. Mà vấn đề ở đây là hải quan thôi. Em chưa nhận hàng ở DHL bao giờ, FedEx thì chỉ nhận phần mềm, và hồi đầu cũng bị ăn củ hành vài bận, sau nó quen và gửi về tận nhà cho mình.

Nếu DHL như vậy, thì sau các bác có gửi hàng thì nên gửi theo đường UPS, gửi theo tư cách cá nhân thôi, đừng ghi công ty hay cơ quan gì cả, vì thực sự thì thủ tục theo cá nhân là đơn giản nhất. Và cái vụ free-tax cũng thoải mái hơn. Nói chung vấn đề hải quan luôn là một vấn đề lớn, quen biết thì không sao, chứ mới là thế nào cũng bị áp thuế rất cao!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...