Học lập trình palm bằng ngôn ngữ pascal ( 4 newbe )

hieuvpn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hổm rày cũng cò nhiều bác hỏi em về lập trình cho palm, nhưng nhiều lúc cũng khó mà hướng dẫn chi tiết từ đầu được.
Hôm nay mới tìm ra đuợc cái OnBoard Pascal, thấy cũng vui vui, nếu bác nào thích thì chúng ta cùng nhau học từ đầu nào :)
Yêu cầu :
Phần cứng : palm nào có hard keyboard ( Mình thử học = TX rồi--> thua ) treo 650 hay UX50 thì rất tốt để ấn ấn.
Phần mềm :
1/ Piaf ( IDE :D chạy trên palm )
2/ pp ( pascal compiler )
3/ stdiolib ( thư viện IO chuẩn của pascal )

Download 3 file vào RAM, rồi nhấn vào hình con chim Piaf

New 1 cái file vd như hello.pas rồi gõ vài dòng sau :

program hello;
begin
writeln('hello world');
end.

Chọn Make xong rồi Run.

Cái hello world này dễ như ăn cháo các bác nhẩy.
Bác nào xung xung thì thử thêm cái hàm clrscr và readln rồi làm thử bài giải phương trình bậc nhất nào :D

hieuvpn
Chúc các bác làm ào ào
( còn tiếp ... chắc chắn rùi )

kdragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cho em hỏi ngu 1 câu,em chả hiểu gì về code cả,vậy nên có cách nào làm code dạng mỳ ăn liền (copy and paste) rồi thêm mắm muối vào dc ko anh

Cái này em rút kinh nghiệm từ lúc làm cái forum cho lớp em,chả biết gì về PHP,FTP... nhưng nhờ mỳ ăn liền nên cái forum cũng tàm tạm

hieuvpn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Example2.pas chương trình xả pin cho palm

Lâu lâu ta cũng cần xả hết pin rồi xạc lại thật đầy. Nhưng bình thường thì palm cứ tắt khi nào nó muốn thôi ( 3%-10% ) sau khi quăng ra 1 đống warning các kiểu. Chương trình này bắt palm chạy đến khi điện áp của pin xuống đến 1 mức nào đó rồi mới cho tắt. Chú ý là nếu xả pin dưới 3.2v thì cũng chẳng tốt cho pin ( kiểu như nhiều bác chơi tháo pin ra rồi gắn cái đèn nhỏ nhỏ để xả tay í ).
code đây nè.
--------------
program example1;
{$i PalmAPI2.pas}
var pc:UInt8;
vol:UInt16;
e:EventType;
i:integer;
ev:real;
begin
vol:=SysBatteryInfo(false,nil,nil,nil,nil,nil,pc);
gotoxy(1,9);
writeln('Battery remain : ',pc,'% ');
writeln('Current voltage: ',vol div 100,'.',vol mod 100,' vol ');
gotoxy(1,1);
write('Exit at (3.5) ? : ');
readln(ev);
writeln('Press q to quit...');
i:=0;
repeat
i:=i+1;
vol:=SysBatteryInfo(false,nil,nil,nil,nil,nil,pc);
gotoxy(1,9);
writeln('Battery remain : ',pc,'% ');
writeln('Current voltage: ',vol div 100,'.',vol mod 100,' vol ');
writeln('Event counter : ',i);
EvtGetEvent(e,10);
until ( e.keyDown.keyCode=113)or(vol<=ev * 100);
end.
--------------
Sẽ giải thích chi tiết sau nhé
hieuvpn

@krồng: mì ăn liền cũng có, lên google search cái palm pascal rồi download mấy cái source+example về, sửa lại chút đỉnh rồi cho chạy thôi. Nhưng tối thiểu cũng phải đọc được coi nó viết cái gì thì mới "mì ăn liền" được chứ
@UX50: cái UX mình mới mua nhờ có em này mà pin bi giờ xài rất...trâu. Hồi mới mua cứ bật wifi lên 5phút là báo 10%->tắt wifi. Bây giờ wifi vô tư pin vẫn còn .... 100% :D

lauca

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Anh Hiếu ơi, em muốn tìm hiểu về lập trình cho Palm bằng C++ trên PC. Anh biệt có ebook nào về đề tài này thì cho em xin nhé. Cám ơn anh nhiều lắm.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nguyên hộp BayBrook Mall đã bán 3.100.000₫ hiệu Sperry lạ hoắc. Made in Indonesia

Lazada Vietnam Master card on Monday