Hỏi cách lấy giờ và ngày tháng cho đúng.

Các thớt khác của 0982182911

0982182911

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
thưa các anh em. Em lập topic để hỏi kinh nghiệm về cách chỉnh ngày tháng cho đồng hồ của các bác. Ở đây cho phép em chỉ nói đến đồng hồ kim nhé, đồng hồ điện tử thì mỗi máy 1 khác ko nói đến. :)
Lấy giờ thì dễ rồi , 100117 . nhưng vấn đề của em là chỉnh ngày tháng, em muốn chỉnh sao cho đúng 12h đêm nó nhảy ngày mới thì làm thế nào ạ ? Tối qua em lọ mọ thức đến 12h để chỉnh "mong sao" hôm nay nó nhảy đúng, ai dè chiều này mới 3h em kiểm tra lại đã thấy em nó lên ngày 14 và friday rồi. ~X(Híc . Mấy bác cho em chỉ dạy em với ạ. :((

thephuong

GẮN KẾT
bác chỉnh ngày là ngày trước ngày hiện tại. (ví dụ hiện tại là 13/08 thì bác để là 12/08)
sau đó chỉnh giờ, phút. Khi chỉnh giờ nó sẽ chạy qua thời điểm 0 giờ, ngày sẽ tự nhảy, bác sẽ canh được giờ hiện tại trên đồng hồ là giờ AM hay PM.
Cách chỉnh như thế này trong user manual của đồng hồ nào cũng có.

Lam Sơn

Super Moderators
Chỉnh "ngày" và "thứ" thôi chứ không có tháng :D Các bước thực hiện với đồng hồ kim có Thứ và Ngày.

Nút tròn chỉnh giờ kéo ra có 2 nấc:

- Nấc thứ nhất xoay theo chiều kim đồng hồ = chỉnh Thứ (Thứ Hai, Thứ Ba v..v...). Xoay ngược chiều kim đồng hồ = chỉnh ngày.
- Nấc thứ nhì chỉnh giờ.

Khi kim đồng hồ xoay đủ 24 giờ thì Ngày và Thứ sẽ nhảy một lần (theo lý thuyết nó sẽ nhảy vào lúc 0 giờ), 12 giờ trưa sẽ không nhảy.

Khi muốn chỉnh giờ để nó nhảy lịch đúng thời điểm bạn xoay kim cho Ngày và Thứ chuẩn bị bước sang ngày mới, kế tiếp kéo chốt ra thêm lần nữa để nó vào nấc thứ hai, điều chỉnh kim vào vị trí 0 giờ 0 phút và 0 giây, tới đây toàn bộ kim đồng hồ sẽ ngưng không chạy. Bạn bật điện thoại lên chờ 100117 báo: Bây giờ là 0 ..... bấm nút chỉnh giờ nhanh để trở lại vào vị trí cũ. Khi phát thanh viên vừa nói xong chữ "giờ" là đúng y chóc luôn :)) Bình thường khoảng hơn 0 giờ "ngày" và "thứ" mới nhảy chứ nó không nhảy đúng lúc 0 giờ.

0982182911

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
hú . Thank các bác, em đã hiểu ạ, mà khi gọi 100117 nó nói "xin nghe tín hiệu báo ....." xong mới có tít, vậy mình lấy theo cái tít là đúng nhỉ ?

minhai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chỉnh sẵn ĐH 19 giờ tối (kim giây thì tùy), kéo nút chỉnh ra 2 nấc, nhìn kênh VTV1 (theo giờ quốc tế đàng hoàng nhá). Khi thấy đúng số giây giống trên ĐH thì bấm cái "PẶP". Xong phần giờ - phút - giấy.

Ngày thì tham khảo bài trên và lưu ý 1 số con ĐH (dỏm) chỉ nên kéo 1 nấc và xoay chỉnh ngày theo 1 chiều (tiến tới thôi) chứ nếu xoay để lùi ngày thể nào cái nút cũng rơi ra. =))

best_it_leader

GÂY DỰNG
Đó là số dịch vụ báo giờ.
- Điện thoại bàn bấm 100117
- ĐTDĐ bấm 08100117

Xin chào quý khách... hôm nay là Thứ Năm... ngày 13... tháng 8... năm Hai ngàn lẻ chín.
Khi nghe tín hiệu là 23 giờ 54 phút và 40 giây :D
hic,điện thoại bàn em bấm vậy mà cứ bảo là bạn k gọi được số này

nokia8310i

GẮN KẾT
Đồng hồ thuộc dòng lịch( chỉ thứ,ngày, tháng)như của bác chủ topic em nghĩ nó không thể chuyển lịch vào đúng 12h đêm được ( nếu bác dùng loại cơ perpetual calendar thì em không dám khảng định 100%) .
Nếu rơi vào ngày cuối cùng trong tháng (nếu là tháng có 31 ngày,vì dòng đồng hồ lịch thường không nhận biết được có bao nhiêu ngày trong tháng nên cứ "phi" đến ngày 31 mới đổi) vào 11 giờ 59 phút 59 giây đồng hồ sẽ phải chuyển cùng lúc thứ, ngày tháng cái này khiến lực tải lên bánh răng sát gần nhất với bánh lắc rất lớn có thể gây nên sai số vào thời điểm này (về thời gian) nên họ sẽ tính toán làm sao để tránh cùng lúc chuyển lịch vào cùng 1 thời điểm (đối với đồng hồ cơ) . Còn với các loại Perpetual calendar chuyển lịch tự động theo đúng số ngày trong tháng và năm nhuận thì em chịu ,chưa nhìn thấy hay chưa được nghe thấy nói đến vụ này. Đó là suy nghĩ riêng của em, bác nào có ý khác xin được cùng thảo luận ạ.

Còn vụ lấy giờ thì mấy bác đã nói cả rồi ,nhưng em thấy hơi nặng về lý thuyết. Với đồng hồ điện tử hay quartz thì có thể chạy tương đối chính xác nên mới làm cách như các bác hướng dẫn .Còn với loại đồng hồ cơ rẻ tiền hoặc tầm trung chạy chính xác đến từ phút là hơi khó ,bác có thể lấy giờ chính xác nhưng sau vài tuần nó khác.

Em nghĩ thế này nếu biết đồng hồ mình không chạy chính xác hãy cố theo dõi trong vài tuần ,vài tuần để 1 chỗ xem nó chạy thế nào ,vài tuần đeo xem sai số ra sao sau đó bác biết được sai số tương đối của đồng hồ mà lấy giờ bù đi. Có hơi mất công nhưng sau ngần đó thời gian nó sẽ chạy chính xác như bác mong muốn.

shopdongho

Nhí nhố
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đồng hồ thuộc dòng lịch( chỉ thứ,ngày, tháng)như của bác chủ topic em nghĩ nó không thể chuyển lịch vào đúng 12h đêm được ( nếu bác dùng loại cơ perpetual calendar thì em không dám khảng định 100%) .
Nếu rơi vào ngày cuối cùng trong tháng (nếu là tháng có 31 ngày,vì dòng đồng hồ lịch thường không nhận biết được có bao nhiêu ngày trong tháng nên cứ "phi" đến ngày 31 mới đổi) vào 11 giờ 59 phút 59 giây đồng hồ sẽ phải chuyển cùng lúc thứ, ngày tháng cái này khiến lực tải lên bánh răng sát gần nhất với bánh lắc rất lớn có thể gây nên sai số vào thời điểm này (về thời gian) nên họ sẽ tính toán làm sao để tránh cùng lúc chuyển lịch vào cùng 1 thời điểm (đối với đồng hồ cơ) . Còn với các loại Perpetual calendar chuyển lịch tự động theo đúng số ngày trong tháng và năm nhuận thì em chịu ,chưa nhìn thấy hay chưa được nghe thấy nói đến vụ này. Đó là suy nghĩ riêng của em, bác nào có ý khác xin được cùng thảo luận ạ.

Còn vụ lấy giờ thì mấy bác đã nói cả rồi ,nhưng em thấy hơi nặng về lý thuyết. Với đồng hồ điện tử hay quartz thì có thể chạy tương đối chính xác nên mới làm cách như các bác hướng dẫn .Còn với loại đồng hồ cơ rẻ tiền hoặc tầm trung chạy chính xác đến từ phút là hơi khó ,bác có thể lấy giờ chính xác nhưng sau vài tuần nó khác.

Em nghĩ thế này nếu biết đồng hồ mình không chạy chính xác hãy cố theo dõi trong vài tuần ,vài tuần để 1 chỗ xem nó chạy thế nào ,vài tuần đeo xem sai số ra sao sau đó bác biết được sai số tương đối của đồng hồ mà lấy giờ bù đi. Có hơi mất công nhưng sau ngần đó thời gian nó sẽ chạy chính xác như bác mong muốn.

Chính xác :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.