hỏi cách share RAM to VGA

Các thớt khác của it4davn

it4davn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
29 Tháng bảy 2007 lúc 08:14
RAM của em vừa nâng lên 2G, nhưng mà tội thế này, em cài Vista nó tự share ram qua card màn hình thành 256MB< nhưng cài XP nó chỉ lấy phần gốc là 32MB, có cách nào share qua ko các bác ???/

BIOS laptop không thể share được ! hic

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng bảy 2007 lúc 18:54
RAM của em vừa nâng lên 2G, nhưng mà tội thế này, em cài Vista nó tự share ram qua card màn hình thành 256MB< nhưng cài XP nó chỉ lấy phần gốc là 32MB, có cách nào share qua ko các bác ???/

BIOS laptop không thể share được ! hic
Cũng chưa thực sự hiểu câu hỏi của bạn lắm, nhưng nếu hiểu thế này có đúng ý bạn hỏi không :

- Ý bạn là trong Vista thì card VGA được share thêm Ram vào để thành 256Mb, nhưng trong XP nó chỉ nhận có 32Mb thôi và không lên được nữa, và làm cách nào để được như Vista ... có đúng thế không ạ :confused:

Nếu ý bạn hỏi vậy thì theo mình thế này : trong XP thường những card VGA onboard mình thấy có thể lên tới max là 128Mb, 1 số máy nó chỉ báo 32Mb, bạn làm như sau có thể sẽ lên được 64Mb hoặc hơn :
1- Khởi động lại máy, vào CMOS và chọn dòng "Set to Default" (cái này tùy theo từng mainboard của hãng mà có thể có ghi khác nhau nhưng đại ý chung ý nghĩa của dòng này là thiết lập lại toàn bộ các thông số trong CMOS theo mặc định của nhà sản xuất).
2- Lưu lại thay đổi và khởi động lại máy ( ấn F10 và chọn Yes )
3- Vào lại XP.

Rất có thể trong XP nó thông báo card VGA của bạn giờ đã lên 64Mb đó. ;)

29 Tháng bảy 2007 lúc 21:22
Em chưa thử bao giờ nhưng có người nói XP không thể share RAM được, chỉ có VISTA mới share được thôi. Không biết thực hư thế nào, các bác chỉ giáo giúp. Nếu mua máy về mà không share được thì làm sao chơi game, đã VGA onboard rồi.
à, có khi nào máy tự biết khi chơi game nặng thấy thiếu RAM cho card màn hình thì nó sẽ tự share dung lượng cho phù hợp không vậy mấy bác? Giống như CPU có khả năng giảm tốc độ khi chạy ứng dụng nhẹ, tăng tốc độ khi chạy ứng dụng nặng ấy.

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 08:54
nhân tiện về RAM shared cho tui hỏi nếu VGA 224MB(share từ RAM- GMA950) liệu chơi game nặng mới nhất- tui chưa chơi game nhiều đâu, hoặc dùng cho đồ họa có được o hả các bác? - Vì 0 đủ tiền nên chỉ dám sài VGA onboard thôi. Mong các bác giúp.Cám ơn

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 09:27
nhân tiện về RAM shared cho tui hỏi nếu VGA 224MB(share từ RAM- GMA950) liệu chơi game nặng mới nhất- tui chưa chơi game nhiều đâu, hoặc dùng cho đồ họa có được o hả các bác? - Vì 0 đủ tiền nên chỉ dám sài VGA onboard thôi. Mong các bác giúp.Cám ơn
Bác này muốn chơi game nặng thì cứ thử thôi, chứ bác hỏi chung chung thế thì anh em biết trả lời bác ra sao? Còn phải xem cấu hình của bác ra sao nữa chứ ? các phần cứng của máy ngoài VGA ra còn thêm Ram và chip xử lý nữa chứ :confused:

Bác có thể dùng tạm cái link này để check phần cứng có đáp ứng được từng game trên thị trường hiện nay xem :

Link test hardware

Chúc vui ! :D

truongco

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 09:29
VGA 950 chỉ chơi được mấy cái game nhỏ nhỏ hoặc game online thôi, chứ nặng như Doom 3, Call off Duty 2 thì không nổi đâu anh.

Đặc điểm của VGA share là, đầu tiên share 1 số Ram nhất định (1,8,32,64 MB tùy BIOS) sau đó ứng dụng cần tiếp bao nhiêu thì mới lấy thêm từ Ram nhưng không vượt quá số tối đa với từng chipset như 845G là 64MB, 915G là 128MB, GMA 950 là 256, và mới nhất là X3100 là 385MB.

kukingkong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tám 2007 lúc 10:39
RAM share tốt, tôi chỉnh máy thường xuyên, lúc 64, lúc 128 (máy yếu mà), ở trong CMOS ấy. Lúc khởi động bác bấm 1 phím theo hướng dẫn, vọc trong đó là ra thôi. Tôi đang dùng XP, nhưng hơi lạ như 1 bác nói XP ko cho share, vì tôi thao tác ào ào trong CMOS dính gì đến Win đâu ?

smecta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng tám 2007 lúc 10:54
Tùy theo BIOS có bản cho phép chỉnh dung lượng có loại không ! Đối với ATI các dòng share ram thì cho phép chỉnh trực tiếp trong Windows.
Chip Intel 945 950 - chỉ chạy đc 32M trong windows XP khôg thể nâng lên, nếu Vista thì cho phép chạy từ 128 - 224M

Bài viết cần bạn xem thêm

Dạ mod hoặc mọi ng cho em hỏi làm sao để dc mở topic đấu giá ạ. Em có đọc quy định là thành viên trên 30 ngày và có 50 bài (tức thành viên chính thức mới dc đăng đấu giá) làm sao để dc 50 bài ạ, vì em hoạt động tròn mục mua bán rất nhiều ạ. Hix ...
Lazada Vietnam Master card on Monday