Hỏi cách tạo password đăng nhập cho IBM Thinkpad G41

Các thớt khác của pandy

pandy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em đang dùng IBM Thinkpad G41.

Em đã tạo password để đăng nhập nhưng mỗi lần khởi động xong là máy vào thẳng Windows mà không qua bước đăng nhập bằng password. Có bác nào biết cách khắc phục không?

Hỏi luôn các bác là phím tắt để log off máy là Win + L nhưng em tìm hoài không thấy phím Win ở dòng máy này. Bác nào biết chỉ giúp em luôn.

Đa tạ

tuanibt

Siêu dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác lên trang chủ của Lenovo, vào phần lenovo support & Downloads and drivers down bản thinkVantage Client Security Solution về cài lên thì cho bác vô khối cách thức bảo mật

pnguyentoan

GÂY DỰNG

Em đã tạo password để đăng nhập nhưng mỗi lần khởi động xong là máy vào thẳng Windows mà không qua bước đăng nhập bằng password. Có bác nào biết cách khắc phục không?

Hỏi luôn các bác là phím tắt để log off máy là Win + L nhưng em tìm hoài không thấy phím Win ở dòng máy này. Bác nào biết chỉ giúp em luôn.

Đa tạ

Đây là do thiết lập Logon của Windows, để yêu cầu phải đăng nhập khi vào máy, bác vào Control Panel -> User Accounts -> Change the way users log on or off, nhận được màn hình Select logon and logoff options, bỏ check Use the Wellcome screen sau đó bấm Apply Options.

Khởi động lại máy để kiểm tra tính năng logon, nếu ko được bác post lại để em hỗ trợ tiếp nhé.

Chúc bác may mắn.

pnguyentoan

GÂY DỰNG

Có hai cách để làm việc này, tùy bác chọn:

Cách 1

Dùng phần mềm Keyboard Customizer Utility, download http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/MIGR-44185.html và cài đạt. Phần mềm này cho phép bác tùy chỉnh bàn phím, tức là cho phép người dùng định nghĩa lại chức năng cho các phím bấm. Để tạo phím Window giả vờ, bác có thể sử dụng tổ hợp các phím khác, Ctrl + Shift chẳng hạn, vậy là đã có phím Window, OK!

Cách 2

Cài phần mềm ThinkPad Hotkey, download http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/MIGR-38953.html và cài đặt. Phần mềm này cho phép bác sử dụng các phím tắt tổ hợp với phím Fn, để khóa máy nhanh, bác chỉ việc bấm tổ hợp Fn + F2 là OK.

Chúc bác thành công!

tieuphi

GÂY DỰNG
bro vào run, gõ "control userpasswords2", sau đó, chọn users must enter a user and password to use this computer" và ok. Sau bước này, mỗi khi bro khởi động, windows sẽ luôn hỏi user đăng nhập và password (kể cả khi ko set password cho user).

phần shutdown thì dùng phím tắt như các bác trên đã hướng dẫn, ko thì tạo 1 file bat và shortcut, nội dung là "shutdown -l". xong:D

pandy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đã làm thành công theo hướng dẫn của 2 bác pnguyentoan (tạo phím tắt) và tieuphi (bắt buộc nhập password để đăng nhập).

Đa tạ

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.