1. Đỗ Công Minh

Đỗ Công Minh Mới nhập hội NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    1
    Ratings:
    +1 / 1 / -0
    Các bác cho em hỏi, ngòi 1.1/1.5/1.9 là nib có nét thanh đậm phải không? Nếu dùng ngòi này có thể viết nhanh được không (nhanh ở mức như viết viết bi hằng ngày)? Và nét 1.1 có lớn không các bác?

2. hijack911

hijack911 WRITING CULTURE GẮN KẾT

Nhận Likes:
    1,763
    Ratings:
    +1,822 / 32 / -9
    viết ngòi stub 1.1/1.5/1.9 hằng ngày đều ok. Xem clip thì bạn sẽ rõ hơn.

3. Đỗ Công Minh

Đỗ Công Minh Mới nhập hội NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    1
    Ratings:
    +1 / 1 / -0
    Em tiếp tục có câu hỏi sau ạ, ngòi vàng có công năng như thế nào so với ngòi thép ạ?

4. fly_us

fly_us Gắn bó với cộng đồng GẮN KẾT

Nhận Likes:
    646
    Ratings:
    +855 / 152 / -18
    Ngòi hiện đại thì nói thẳng ra là chẳng khác gì nhau ngoài cảm giác đang sử dụng đồ cao cấp ngòi vàng so với ngòi thép. Vì nếu nói ưu điểm là flex thì cũng không chính xácmà phải coi lại hợp kim làm từng loại, có những hợp kim thép rất flex, trong khi có những ngòi vàng rất cứng.

Ngày xửa ngày xưa thì trình độ luyện kim còn chưa phát triển, ngòi vàng có 1 số ưu điểm hơn so với thép:
    - Không rỉ sét, ăn mòn.
    - Có độ đàn hồi tốt hơn.
    - Giá công chế tác vàng lúc đó rẻ hơn chế tạo thép tốt.
    - Tạo cảm giác sang trọng hơn. Giá vàng để làm 1 cái ngòi chỉ tầm 5-10$ chưa tính tới giá gia công và công nghệ, nhưng có thể giúp đẩy giá bút lên vài chục, hay vài trăm $ là bình thường.

5. vietux

vietux Đang gây dựng uy tín GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    29
    Ratings:
    +34 / 1 / -1
    Em mới được tặng 1 chiếc montblanc. Không biết check code để biết real fake ntn nhỉ các bác. Hôm nay đi làm về quên không cầm về. Mai đến cty sẽ chụp vài kiểu ảnh bổ sung :D

6. teoka2016

teoka2016 Thành viên tích cực GÂY DỰNG

Nhận Likes:
    14
    Ratings:
    +15 / 3 / -1
    Mình nghe nói có người pha cả nước hoa vào mực rồi viết, không biết như thế thì chất lượng mực và ngòi bút bị ảnh hưởng thế nào hả bác? Nếu biết bác chỉ cách pha sao luôn nha :D

7. fly_us

Nhận Likes:
    646
    Ratings:
    +855 / 152 / -18
    Cái mực có mùi thơm của các hãng pha sẵn đó ko phải pha bằng nước hoa đâu ạ. Bác pha với nước hoa gốc cồn thì trước sau gì cũng có bút mới xài vì cồn ăn mòn khá mạnh, nhất là các phần nhựa hoặc ebonite.

Sent from my SM-G928T using Tapatalk

8. fly_us

Nhận Likes:
    646
    Ratings:
    +855 / 152 / -18
    Bác muốn check serial thì chỉ có ra MB boutique thôi ạ. Có 1 số chi tiết khác để check nhưng cũng ko chắc chắn được nhu ra boutique để kiểm tra đâu.

Sent from my SM-G928T using Tapatalk

9. vietux

vietux Đang gây dựng uy tín GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    29
    Ratings:
    +34 / 1 / -1
    Mang ra MB chỗ Ngô Quyền k biết có check cho k nhỉ :p

10. datxmen

datxmen Mới nhập hội NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    141
    Ratings:
    +163 / 5 / -0
    IMG_2707.JPG IMG_2708.JPG Mới sắm em waterman cổ, cơ chế bơm mực bằng cần gạt nhưng có vẻ nó ko hoạt động, nhờ các cao nhân chỉ giáo hoặc chỗ nào căn chỉnh tốt, em ở Hà Nội, tks.