Hỏi đáp tất cả xin vào đây

Các thớt khác của thtrang Lịch sử giao dịch của thtrang (0)

Đây là kiểu thả gà ra đuổi rồi thu dây dần mà, đầu tiên vở nào bút mực nào viết phù hợp cho học sinh sinh viên, sang chảnh mà tiết kiệm, sau đó là chữ nào luyện thư pháp nhưng phải viết nhanh đáp ứng được việc ghi chép bài trong lớp, đương nhiên kèm theo màu mực nào hợp lệ....
Những vấn đề đó ở đây nhiều người hỏi thành quen quá, nên khi nói học sinh sinh viên sang chảnh thì mình không nói được rồi. Đương nhiên học sinh sinh viên có quyền sanh chảnh, nhưng có đủ điều kiện để không, vì xin tiền thì dễ nhưng để khả năng hiểu và trải nghiệm với những món này thì tiền nhiều không quyết định được.
Do đó, thay vì đợi bạn kia cho vài vòng dây nữa, em cắt đuôi cho nhanh.
Còn như yasulong nói rồi, em không bổ sung ý gì thêm.

Cám ơn bác yasulong vì tư vấn giúp em.
Còn quả thật làm em hơi bất ngờ
Ơ, hoá ra bây giờ em mới biết là bút mực giấy là món đồ sang chảnh không dành cho bình dân. Có thể các bác có góc nhìn khác, hoặc các bác đề cao nó là một thú chơi tinh thần, mỹ tự hoa phượng cần tinh thần thư thái tĩnh tâm thiền định gì đó để hưởng thụ.
Với em thì em chẳng thấy nó giống như một thú chơi sang chảnh gì cả, có nhu cầu thì dùng thôi. Em viết bút mực chép bài vở từ hồi cấp một đến tận bây giờ đã ngot 20 năm, tư thời bút sọc dưa kim tinh các kiểu, và đơn giản duy trì thành thói quen vì em thích vậy thôi. Cách đây đôi ba năm em mới biết đến diễn đàn này và biết nó cũng là một thú chơi, và cũng là lần đầu tiên em biết đến các loại mực màu sắc khác mà không phải xanh với đen của queen, hồng hà. Thế nhưng thói quen của em vẫn chả có gì khác, ngoài việc bây giờ em có thêm một cây metro, hai cây preppy, hai cây jinhao và một lọ mực sailor, một lọ mực j.herbin để phục vụ công việc và việc học tập hàng ngày, không có một món nào tốn quá 500k. Em không phải là sinh viên mà em cũng đi làm rồi, nhưng tuổi đời chắc phải xếp hàng út ít trong đây, thu nhập không cao nhưng cũng không thấp nhưng em cảm thấy chi quá nhiều vào một cây bút xa xỉ không mang lại thêm cho em chút lợi ích nào nên em vẫn luôn hài lòng với những món đồ mình dùng.

Thế nên thành ra em mới giật mình khi thấy bác ongnon mô tả thú chơi mực bút lại thành ra một món sang chảnh tốn kém đến lạ như vậy.

bigshot

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cám ơn bác yasulong vì tư vấn giúp em.
Còn quả thật làm em hơi bất ngờ
Ơ, hoá ra bây giờ em mới biết là bút mực giấy là món đồ sang chảnh không dành cho bình dân. Có thể các bác có góc nhìn khác, hoặc các bác đề cao nó là một thú chơi tinh thần, mỹ tự hoa phượng cần tinh thần thư thái tĩnh tâm thiền định gì đó để hưởng thụ.
Với em thì em chẳng thấy nó giống như một thú chơi sang chảnh gì cả, có nhu cầu thì dùng thôi. Em viết bút mực chép bài vở từ hồi cấp một đến tận bây giờ đã ngot 20 năm, tư thời bút sọc dưa kim tinh các kiểu, và đơn giản duy trì thành thói quen vì em thích vậy thôi. Cách đây đôi ba năm em mới biết đến diễn đàn này và biết nó cũng là một thú chơi, và cũng là lần đầu tiên em biết đến các loại mực màu sắc khác mà không phải xanh với đen của queen, hồng hà. Thế nhưng thói quen của em vẫn chả có gì khác, ngoài việc bây giờ em có thêm một cây metro, hai cây preppy, hai cây jinhao và một lọ mực sailor, một lọ mực j.herbin để phục vụ công việc và việc học tập hàng ngày, không có một món nào tốn quá 500k. Em không phải là sinh viên mà em cũng đi làm rồi, nhưng tuổi đời chắc phải xếp hàng út ít trong đây, thu nhập không cao nhưng cũng không thấp nhưng em cảm thấy chi quá nhiều vào một cây bút xa xỉ không mang lại thêm cho em chút lợi ích nào nên em vẫn luôn hài lòng với những món đồ mình dùng.

Thế nên thành ra em mới giật mình khi thấy bác ongnon mô tả thú chơi mực bút lại thành ra một món sang chảnh tốn kém đến lạ như vậy.
Theo quan điểm thì ai cũng đúng cả, mình không ba phải nha, vì cái thú vui nào cũng vậy thường chia ra nhiều kiểu người nhưng mình tạm chiia ra 2 nhóm chính. Thứ 1 là “Nhà Thực Tập”. Thứ 2 là “ Nhà sưu tập”.
Nói về Nhà Sưu Tập thì cái gì cũng hào nhoáng, với họ mọi thứ đều đẹp, họ muốn mua mọi thứ, nhưng kinh tế thì không đủ nên họ chỉ mua những thứ mà mình thích nhất. Người ta hay nói, cái mà mình không có mới là cái đẹp, cái tốt nhất. Nên khi không mua đc cái gì thì tiếc lắm nên cứ khen nó mãi thôi. Và nghịch lý là hầu hết chúng ta đều có máu Sưu tập trong người, mà chúng ta lại không có đủ kinh tế nữa. Nên mới thấy cái thú chơi bút mực nó hào nhoáng, nó xa xỉ ghê lắm.

bigshot

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Còn mà nói về Nhà thực tập thì đây mới là cao nhân, họ bỏ qua cái hào nhoáng, bỏ qua cái ước vọng thử mọi thứ, với nhà thực tập cái quan trọng nhất cũng là cái cốt lõi nhất, tôi mua viết để làm gì, tất nhiên là để viết rồi, vậy thì tập trung rèn chữ thôi.

Có nhiều người nói với tôi rằng họ mua viết về để tập thư pháp này nọ, nhưng viết đc dăm ba chữ thì quay sang sửa viết, rồi xong quay sang thử mực, rồi thấy ức chế vì mình không có đc viết đó , mực đó nên chữ mình mới thế v.v.. đủ kiểu. Tôi nói với họ, anh chỉ là nhà sưu tập thôi chứ thực tập chữ viết gì đâu, họ chối quây quẩy,khẳng định mình thích viết chữ nên mới mua bút. Nhưng mà thích viết chữ thế sao chữ vẫn xấu thế.

bigshot

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Ai cũng nói rằng mình thích thư pháp nên mới mua nhiều bút và nhiều mực để viết thư pháp cho nó đẹp.

Tôi hỏi họ về bút gì, mực gì, như thế nào, xài ra sao, họ nói vanh vách. Thế nào là bút đầu to xài mực nào, bút đầu nhỏ xài mực nào, đầu ngang xài mực nào, họ biết tuốt.

Thế tôi nhờ họ viết vài kiểu chữ “Khắc trên đồng”, chữ “cho doanh nhân”, kiễu chữ “viết nhanh, viết ẩu”, hay kiểu chữ dùng trong nhà thờ. Các bạn thử đoán xem họ viết ra cái gì. Ờ thì họ viết Nhìn thì cũng giống đó, nhưng mà không biết nó giống cái gì thôi.

mytienganh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
kính chào các bác trong forum,
việc của em là thế này. Em có con bút parker. Bơm mực thì được nhưng nó ko ra mực. Em đã tháo cả ngòi và feed để rửa nhưng vẫn ko ổn. Các bác cho em hướng xử lý thế nào với. em xin tạ ơn
IMG_20190307_101504671 nho.jpg

Mons

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
em tập chơi bút 1 thời gian rồi cũng bỏ, giờ vẫn còn nghiền nên chơi lại, tính hỏi mấy bác trên đây bút mực lamy trên tiki.vn bán ổn hok? em thấy cùng 1 màu có 2 loại 1tr1 và 700 nó có khác nhau gì hok https://tiki.vn/but-muc-cao-cap-lamy-safari-mod-19-p42270.html
https://tiki.vn/but-muc-cao-cap-lamy-safari-mod-17-p42295.html

Và mới tập viết lại nên mua ngòi gì ạ, F hay M , em nhớ có topic tư vấn mới bắt đầu nên ngòi M cho quen tay?. Em ở HCM, có bán nào bán bút tốt thì các bác chỉ em, e chưa xài bút loại tốt nên hok cảm giác được cái lúc viết bị cấn là do mình hok quen bút hay là bút dỏm ạ.

em tập chơi bút 1 thời gian rồi cũng bỏ, giờ vẫn còn nghiền nên chơi lại, tính hỏi mấy bác trên đây bút mực lamy trên tiki.vn bán ổn hok? em thấy cùng 1 màu có 2 loại 1tr1 và 700 nó có khác nhau gì hok https://tiki.vn/but-muc-cao-cap-lamy-safari-mod-19-p42270.html

Và mới tập viết lại nên mua ngòi gì ạ, F hay M , em nhớ có topic tư vấn mới bắt đầu nên ngòi M cho quen tay?. Em ở HCM, có bán nào bán bút tốt thì các bác chỉ em, e chưa xài bút loại tốt nên hok cảm giác được cái lúc viết bị cấn là do mình hok quen bút hay là bút dỏm ạ.
E vào link xem thấy cả 2 loại đều 700k mà bác. ;)

Last edited:

Mình cũng thấy hai link là 700k, nhưng có thể đoán ra bác đang nói đến Safari vỏ nhựa và Al-Star vỏ nhôm, nếu bác nhìn màu vỏ không phân biệt được thì hãy nhìn grip-phần tay cầm, Safari có grip cùng màu với thân, Al-Star có grip màu khói trong mờ.
Ngòi F hay M là tùy người, bác cầm ngòi nào viết thấy ưng thì lấy, ngòi M hơi to, viết chữ nhỏ sẽ dúm vào nhau khó đọc. Bút tốt hay xịn có nhiều yếu tố, nếu bác viết thấy cấn, thì cả hai lý do bác nêu đều có thể, nếu người bán thoải mái, bác có thể mượn 1,2 cây viết thử, cả có mực, cả không để so sánh. Còn tìm ai thì em chịu, em ở Hà Nội.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bộ Chia Tín Hiệu 4-20mA => 1 Vào 2 Ra. Đây là một trong những bộ Chia Tín hiệu được dùng nhiều nhất hiện nay. Bộ Chia Tín Hiệu 4-20mA => 1 Vào 2 Ra được ứng dụng tr ...
Lazada Vietnam Master card on Monday