hỏi kinh nghiệm mua Laptop

Aoinu

GÂY DỰNG
em muốn mua một cái laptop có tốc độ trung bình khoảng 500 trở lên, có khả năng xem phim tốt, ứng dụng Power Point chạy mượt, nói chung là trình diễn tốt, pin khoảng 1giờ trở lên. vậy nên chọn loại nào cho phù hợp. Em để ý thấy IBM thinkpad T20 cũng được, khoảng 700Mhz, ổ cứng 12Gb ... nhưng không biết thời gian pin ra sao. Mong được sự chỉ dẫn của các sư huynh ! :D
nhân tiện cho em hỏi
_CPU Mobile có khác gì nhiều so với CPU thường không ? em nên chọn loại nào
_nên chọn máy có CPU là Celeron, Pentium hay AMD
cám ơn mọi người đã đọc

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Aoinu said:
em muốn mua một cái laptop có tốc độ trung bình khoảng 500 trở lên, có khả năng xem phim tốt, ứng dụng Power Point chạy mượt, nói chung là trình diễn tốt, pin khoảng 1giờ trở lên. vậy nên chọn loại nào cho phù hợp. Em để ý thấy IBM thinkpad T20 cũng được, khoảng 700Mhz, ổ cứng 12Gb ... nhưng không biết thời gian pin ra sao. Mong được sự chỉ dẫn của các sư huynh ! :D
nhân tiện cho em hỏi
_CPU Mobile có khác gì nhiều so với CPU thường không ? em nên chọn loại nào
_nên chọn máy có CPU là Celeron, Pentium hay AMD
cám ơn mọi người đã đọc

- CPU Mobile là thiết kế dành riêng cho máy tính xách tay, khác với CPU của máy tính để bàn (CPU thường) là toả nhiệt ít hơn, tiết kiệm năng lượng hơn!

- Theo mình, nên chọn mua máy có CPU là Pentium. Cleleron toả nhiệt và ít ổn định còn AMD thì chưa sử dụng qua nên cũng không biết thế nào. Riêng CPU Centrino hiện nay được xem là sự lựa chọn tốt nhất, dĩ nhiên, giá thành cũng cao.

Chúc bác chọn được một laptop vừa ý!

Aoinu

GÂY DỰNG
cám ơn anh tovanhung, vậy là nên chọn pentium. em còn nghe nói hình như laptop khó cài Win lắm thì phải, còn phải có mã và driver gì nữa, không biết có đúng không. Anh em ai rành thì chỉ giáo kỹ cho em với, mắc công mua không dùng được thì chết. Em chỉ có ít tiền thôi !
cái em quan tâm nhất hiện giờ là pin và giá thành của con laptop. Nếu các bác có thông tin về hai cái này xin cho em biết với
Xin cám ơn các bác rất nhiều

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Aoinu said:
cám ơn anh tovanhung, vậy là nên chọn pentium. em còn nghe nói hình như laptop khó cài Win lắm thì phải, còn phải có mã và driver gì nữa, không biết có đúng không. Anh em ai rành thì chỉ giáo kỹ cho em với, mắc công mua không dùng được thì chết. Em chỉ có ít tiền thôi !
cái em quan tâm nhất hiện giờ là pin và giá thành của con laptop. Nếu các bác có thông tin về hai cái này xin cho em biết với
Xin cám ơn các bác rất nhiều

Cài Windows trên laptop về cơ bản không khác gì như cài trên pc cả. Vấn đề ở đây là bản quyền. Thường, những máy laptop nhập khẩu đều có phần mềm bản quyền và đi kèm theo máy là bộ đĩa chứa đựng chương trình và các driver, tài liệu hướng dẫn...

Nếu muốn cài Windows mình thích thì chỉ cần tiến hành cài đặt như bình thường (giống lúc bạn cài pc vậy đó) sau đó cài đặt driver. Các driver này có thể tìm trên mạng, website của nhà sản xuất nếu bạn không còn đĩa bán kèm theo máy. Nói chung là không có vấn đề gì nan giải lắm.

Theo mình, nếu đã mua laptop thì nên dành dụm một số tiền kha khá (khoảng 1.500 đô) để tậu 1 con tương đối. Nếu bạn mua máy cấu hình thấy và các đời máy đã sản xuất trước đó khá lâu thì bạn sẽ gặp một chút rắc rối như: dung lượng pin, khó sữa chữa khi hư hỏng (do hết linh kiện, hết hạn bảo hành và không được hỗ trợ của hãng sản xuất), năng xuất hoạt động kém do cấu hình yếu (điều này bạn rất dễ nhận thấy khi so với pc).

Nothing

GÂY DỰNG
Tư vấn về laptop không thì bao la lắm, bạn có thể đưa ra khả năng tài chính vào khoảng được bao nhiêu, anh em ở đây có thể dễ tư vấn hơn, hiệu nào, serie nào ...

Dumbledore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nothing said:
Tư vấn về laptop không thì bao la lắm, bạn có thể đưa ra khả năng tài chính vào khoảng được bao nhiêu, anh em ở đây có thể dễ tư vấn hơn, hiệu nào, serie nào ...

Yep, phải biết budget là bao nhiêu thì mới có thể tư vấn được chứ. Mà nếu có điều kiện thì không nên mua các dòng PIII hoặc PIII-m nữa, nhiều chú quảng cáo là 99% nhưng cũng ít nhất 2-3 năm tuổi rồi, nhà sản xuất có khi đã ngừng hỗ trợ, linh kiện thì vừa khó kiếm vừa mắc chằng, bảo hành tối đa có 1 tháng.

My 2 cents.

ZeroCool09

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Aoinu said:

tôi không hiểu là khó cài như thế nào và tại sao lại khó vì tôi cài cho khá nhiều con laptop mà chưa gặp trục trặc gì cả, cho dù là cài bản xịn từ disk đi kèm the máy hay từ disk mua ở ngoài hàng, ngay cả trên con máy tôi đang dùng hiện có 1 bản XP xịn nhưng disk vứt đâu mất rồi nên phải cài bản 2kPro tử tế (cty mua) và 1 bản XP 8k (mua cửa hàng), lâu nay quen cứ máy tính của mình là cài 2 hệ điều hành trở lên thế rồi và dùng bình thường.
Driver thì lên trang chủ của hiệu máy tính mình đang dùng (IBM, Dell...) hoặc cứ google.com là hầu như có

HOANG LU HAN

MÁY HỎNG
HẠNG NHẤT
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
THEO KINH NGHIỆP CỦA MÌNH BẠN NÊN CHỌN IBM THINKPAD T20
VÌ VỪA TỐT MÀ VỪA RẺ, GIÁ CỦA NÓ TỪ 450$-500$.
CẤU HÌNH NHƯ SAU:
P3-MOBILE 700
RAM 128 BUS 100
HARD DISK 10G HOẶC 12G
DVD
NET 10/100
MODEM 56
PIN THƯỜNG SỬ DỤNG ĐƯỢC 1GIỜ30 HOẶC 2GIỜ LÀ ĐƯỢC
NÊN LỰA MÁY CÓ MÀN HÌNH, RÕ, ĐẸP..QUAN TRỌNG LẮM NHA
NÊN LỰA VỎ MÁY ĐẸP CHƯA SƠN LẠI, BÀN PHÍM KHÔNG BÓNG, NẾU MUỐN BIẾT BÀN PHÍM SƠN LẠI HAY KHÔNG THÌ BẠN DÙNG 1 ÍT XĂNG CHÙI LÀ BIẾT NGAY

HoneyLove

Về vườn chăn vịt,nuôi gà.
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu em có khoảng 1000$ thì nên mua loại nào và của hãng nào là ổn nhất hả mấy anh??? Em thích nó mỏng và nhẹ thui, có đầy đủ BT, WF, DVD RW càng tốt (hehehe, tham quá phải ko ạ)

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1000$ nếu muốn mua là cũng ngon đấy chứ không tệ đâu, bạn có thể chọn đến T30 chứ không còn T22 nữa. Nếu bạn thích mỏng nhẹ thì thử X30 của IBM nhé Pentium M, 1,2GHz, 256MB, 12.1TFT 1,4kg, mình thấy giá khoảng 800 - 850$ là bạn mua được rồi. Còn nếu khá hơn thì X31 hay X40 cực ngon luôn, nhưng phải dùng CDR lắp ngoài chứ không lắp trong máy. Có vài lời khuyên, chúc bạn mua được máy như ý.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.