Hỏi về cách disable Pin Laptop

Các thớt khác của windking
Status
Không mở trả lời sau này.

windking

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng mười 2007 lúc 22:43
Mọi người trên diễn đàn cho em hỏi một tý nhé :
1: Có cách nào cắm điện để dùng nhưng không cho phép sạc pin để tránh hỏng pin không
2: Dùng liên tục laptop trong bao lâu thì tốt . Vì tính em cứ cắm điện rồi làm việc cứ 7,8 tiếng liên tục , nếu có nghỉ chỉ nghỉ 1-2 tiếng là cùng , thế có phải là khai thác nó quá đáng không ạ. Em toàn phải "hạ nhiệt" màn hình xuống cho an toàn thui :D :D :D

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười 2007 lúc 23:04
Bạn thử kiểu này xem, máy đang chạy bằng adapter thì rút cục pin ra, chờ khoảng 15 giây rồi cắm pin vào lại. Trên con Vaio của mình làm cách này thì nó báo AC only đấy.

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười 2007 lúc 00:25
anh để sạc đầy thì nó không sạc nữa mà, không sao đâu :) còn không cứ rút ra cho an toàn

về vụ dùng nhiều thì... :D em dậy 7h sáng mở ra duyệt web + làm bài tập ko nghỉ đến tầm 3h chiều, sau đấy vừa download vừa xem film đến 2h sáng mới tắt. hầu như ngày nào cũng vậy, không sao cả :D thi thoảng ra ăn miếng cũng để máy download, màn hình max cũng ko sao

chắc tại em chủ quan, bh 1 năm có hư đem đổi cái mới, sướng chứ sao, cầu cho nó hư đi :p

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười 2007 lúc 13:37
- Tốt nhất là cứ 1 tuần bạn lại xả pin 1 lần (ko cắm nguồn), cứ thế là OK. Chứ cứ để pin trong máy mà cắm nguồn liên tục thì cũng hại pin đấy. Đã có bài báo nói về vấn đề này rồi: những người hay dùng pin thì pin lại lâu hỏng hơn là ít dùng.

- Laptop của mình ngày chạy trung bình là 10 tiếng liên tục, hơn 2 năm rồi chẳng thấy làm sao.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười 2007 lúc 13:57
Laptop của em chạy 24/24h chả bao giờ em biết tắt máy là gì cả. Không dùng thì em đóng nắp lại, mà đóng nắp thì em để chế độ tắt màn hình thôi chứ ko phải là standby. Em dùng thoải mái vô tư 1 năm sau thì em đi mua cục pin mới tầm 70$ là cùng. Chia ra mỗi tháng em phải bỏ ra 5.5 USD để tiết kiệm tiền thay pin. Nhưng bù lại em được hiệu quả công việc, có lỡ mất điện thì dữ liệu còn nguyên. Và quan trọng là không phải băn khoăn đau đầu về việc bảo quản pin, nghĩ ra đủ mọi cách để disable pin hay rút pin chạy điện đủ kiểu --> Nhức đầu. Xem ra bỏ ra 5.5 USD/1 tháng để đổi lấy cái việc dùng thoải mái cũng chả phải đắt lắm.

4 Tháng mười 2007 lúc 20:11
Mọi người trên diễn đàn cho em hỏi một tý nhé :
1: Có cách nào cắm điện để dùng nhưng không cho phép sạc pin để tránh hỏng pin không
2: Dùng liên tục laptop trong bao lâu thì tốt . Vì tính em cứ cắm điện rồi làm việc cứ 7,8 tiếng liên tục , nếu có nghỉ chỉ nghỉ 1-2 tiếng là cùng , thế có phải là khai thác nó quá đáng không ạ. Em toàn phải "hạ nhiệt" màn hình xuống cho an toàn thui :D :D :D
Hình như là tôi chưa thấy có ai làm và có máy nào có chức năng có thể cắm điện mà ko cho phép sạc pin cả. :p

minhngoc1961

HHVN - VIP (Former Supervisor)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 13:37
@windking :

1/Hiện nay về phần cứng chưa thấy có laptop nào có chức năng disable Battery.Cũng chưa thấy có software chức năng như vậy .Hy vọng trong tương lai.

2/Hỏi như thế nào là tốt thì cũng chưa rõ ràng câu hỏi .
-Nếu tốt cho máy thì chạy 4 hay 5 tiếng nên giải lao cho máy .
-Nếu tốt cho công việc ,cho nhu cầu thì bạn có thể chạy từ sáng tới tối cũng không có vấn đề gì lớn.Tuổi thọ máy có thể giãm,nhưng đó là tương lai xa .Hiệu quả công việc quan trọng hơn nhiều .

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Sở hữu ôtô với phần đông người Việt vẫn là cả một sự cố gắng để có tài chính và sau đó là kỹ năng, kiến thức sử dụng. Dưới đây là một số những nỗi lo của người lần đầu có ôtô, rút kinh nghiệm từ bản thân tôi và bạn bè.

1. Xe bị xước

Nỗi lo l ...
Lazada Vietnam Master card on Monday