hỏi về con hp 2629tx

Các thớt khác của vietcuonggf1

vietcuonggf1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 00:28
sau một thời gian đắn đo với con T60, em đã quyết định lấy hp 2629tx, cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình cho em vụ vừa rồi
em có chút vấn đề muốn nhờ đây ạ, em chưa bao giờ dùng win vista bản quyền, sáng nay lên bọn fpt nó bung win cho, ko hiểu phân vùng kiểu gì mà ông ý phân cho em ổ C 103Gb, còn ổ D có 8Gb, về nhà em mới biết, vậy:
- các bác có thể bày cho em cách tạo đĩa recovery ko, em ko biết cái máy này ghi ổ đĩa kiểu gì, dvd hay cd ạ, ghi nhãn đĩa trực tiếp là gì ạ, ghi 2 mặt đĩa là gì ạ.
- bây giờ em có phân vùng lại được ko, làm cách nào,
- cách cài đặt chức năng nhận dạng vân tay,
em vẫn chưa có dữ liệu gì đâu ạ
bác nào thông thạo win vista rồi có thể dành thời gian đi cafe cho em hỏi mấy cái được không ạ, em ở Chùa Láng, Hà Nội, được thế thì em cảm ơn lắm ạ
số của em là 0987934936, yahoo chat vietcuonggf1,
em cảm ơn lần nữa!

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 10:54
1. Ổ cứng của bạn tổng dung lượng 120 GB. HP mặc định ổ C là 103 và ổ D-Recovery là 8GB. Khi bung win ra thì nó vậy rồi chứ không phải các ông ấy "phân vùng kiểu gì" đâu :D
2. Cách tạo đĩa Recovery. Nên mua 02 đĩa DVD chất lượng tốt. Đừng có tiết kiệm vì mỗi máy chỉ burn được một bộ DVD recovery duy nhất thôi. Bạn cũng có thể dùng đĩa CD nhưng phải mất đến 8 đĩa thì phải.
Start/All Programs/Recovery Manager/Recovery Disc Creation --> Làm theo các hướng dẫn trên màn hình. Không phức tạp lắm đâu.
Tạo được đĩa phục hồi rồi thì cất đi cẩn thận... chờ ngày dùng đến!
3. Hoàn toàn có thể phân vùng lại được nhưng không nên làm đâu. Nếu bạn vẫn quyết tâm thử cho biết thì :D
Nhấp chuột phải My computer/Manage/Storage/Disk Management --> Nhấp chuột phải vào ổ C (chớ dại mà động đến ổ D nhé, hãy để cho em nó yên :), chọn Shrink Volumn. Hộp thoại hiện ra sẽ cho bạn biết dung lượng tối đa mà bạn có thể đưa sang một phân vùng khác. Nếu muốn tăng dung lượng của phân vùng mới, thì phải xóa bớt các chương trình ở trong máy để giải phóng ổ cứng.
Mình ở Hà Nội, cũng hơi hơi biết về Vista nhưng mà không uống được cà phê :). Chúc vui vẻ.

vietcuonggf1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 22:41
1. Ổ cứng của bạn tổng dung lượng 120 GB. HP mặc định ổ C là 103 và ổ D-Recovery là 8GB. Khi bung win ra thì nó vậy rồi chứ không phải các ông ấy "phân vùng kiểu gì" đâu :D
2. Cách tạo đĩa Recovery. Nên mua 02 đĩa DVD chất lượng tốt. Đừng có tiết kiệm vì mỗi máy chỉ burn được một bộ DVD recovery duy nhất thôi. Bạn cũng có thể dùng đĩa CD nhưng phải mất đến 8 đĩa thì phải.
Start/All Programs/Recovery Manager/Recovery Disc Creation --> Làm theo các hướng dẫn trên màn hình. Không phức tạp lắm đâu.
Tạo được đĩa phục hồi rồi thì cất đi cẩn thận... chờ ngày dùng đến!
3. Hoàn toàn có thể phân vùng lại được nhưng không nên làm đâu. Nếu bạn vẫn quyết tâm thử cho biết thì :D
Nhấp chuột phải My computer/Manage/Storage/Disk Management --> Nhấp chuột phải vào ổ C (chớ dại mà động đến ổ D nhé, hãy để cho em nó yên :), chọn Shrink Volumn. Hộp thoại hiện ra sẽ cho bạn biết dung lượng tối đa mà bạn có thể đưa sang một phân vùng khác. Nếu muốn tăng dung lượng của phân vùng mới, thì phải xóa bớt các chương trình ở trong máy để giải phóng ổ cứng.
Mình ở Hà Nội, cũng hơi hơi biết về Vista nhưng mà không uống được cà phê :). Chúc vui vẻ.
cảm ơn bác nhiều, em chỉ thắc mắc nếu ko phân vùng thì có nghĩa mình sẽ cho dữ liẹu vào ổ C, thế còn ổ D? trong win xp thì các dữ liệu em cho hết vào ổ D, khi cài lại nó không bị mất dữ liệu, cái này thì khác ạ?
nếu bác ko cafe đc thì rất hân hạnh trà đá sinh viên ạ, hihi, cảm ơn bác nhiều nhiều!

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng một 2008 lúc 10:46
1. Bạn thích chia thêm một phân vùng cũng được nhưng khi bạn cài lại máy sử dụng bộ Recovery đi theo máy thì nó sẽ tự động xóa phân vùng bạn mới chia đó đi.
Bạn có thể lưu tài liệu trên ổ C, khi nào bạn cài lại nó sẽ hỏi là bạn có muốn sao lưu dữ liệu hay không.
Mình thì hay dùng Nero sao lưu các dữ liệu ra DVD trước khi quyết định format hoặc cài lại máy.
2. Tốt nhất là bạn không nên động chạm gì đến phân vùng HP-Recovery. Trên diễn đàn này có nhiều bạn khốn đốn vì lỡ xóa mất hoặc làm thay đổi phân vùng này.
Chúc vui vẻ :)

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng một 2008 lúc 12:50
Bác Olala dang cài HP Tx1115 phải k nhỉ? Em đang xài TX1307 nhưng tèo cái Recovery rùi. Bác giúp em 1 bộ Recovey đựoc k bác? cám ơn bác nhiều.
Cái bộ Recovery ấy mỗi máy chỉ ghi được một bộ duy nhất bro ạ. Mình thử dùng Nero để nhân thêm nhưng không nhân được.
Chỉ có thể cho mượn xem có dùng được hay không thôi. Nhưng bro ở Hồ Chí Minh phải không? Mình ở Hà Nội.
Máy của bro thế nào mà tèo mất bộ Recovery? Trong máy còn phân vùng Recovery không?

17 Tháng một 2008 lúc 11:29
Cái bộ Recovery ấy mỗi máy chỉ ghi được một bộ duy nhất bro ạ. Mình thử dùng Nero để nhân thêm nhưng không nhân được.
Chỉ có thể cho mượn xem có dùng được hay không thôi. Nhưng bro ở Hồ Chí Minh phải không? Mình ở Hà Nội.
Máy của bro thế nào mà tèo mất bộ Recovery? Trong máy còn phân vùng Recovery không?

Phân vùng chứa Recovery thi vẫn còn nguyên bác ah. Nhưng F11 mất tác dụng rùi. K thể Recovery được nữa. Active Partion chứa Recovery thi nó báo MBR bị lỗi gì đó.

Lazada Vietnam Master card on Monday