Hỏi về cổng USB

Các thớt khác của Everton

Everton

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng năm 2007 lúc 14:01
Em dùng laptop IBM Thinkpad vô địch là ít cổng USB (có nhõn 2 cái), mà bây giờ phụ kiện thì nhiều, nên là cái USB hub. Vấn đề em muốn hỏi là nên cắm đồ phụ kiện như thế nào, vì em nghe nói nếu cắm các thiết bị công suất lớn (ví như HDD ngoài, ổ CD-R ngoài ..) quá sẽ gây ra cháy cổng USB (các bác confirm lại hộ cái).

Nhân tiện hỏi các bác luôn cái HDD box bán ngoài thị trường có lỗ cắm cho DC, vậy cái DC này là bao nhiêu vôn ạ! (có nên cắm nguồn ngoài ko hay chỉ cần USB trực tiếp là đủ)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng năm 2007 lúc 14:08
Em dùng laptop IBM Thinkpad vô địch là ít cổng USB (có nhõn 2 cái), mà bây giờ phụ kiện thì nhiều, nên là cái USB hub. Vấn đề em muốn hỏi là nên cắm đồ phụ kiện như thế nào, vì em nghe nói nếu cắm các thiết bị công suất lớn (ví như HDD ngoài, ổ CD-R ngoài ..) quá sẽ gây ra cháy cổng USB (các bác confirm lại hộ cái).

Nhân tiện hỏi các bác luôn cái HDD box bán ngoài thị trường có lỗ cắm cho DC, vậy cái DC này là bao nhiêu vôn ạ! (có nên cắm nguồn ngoài ko hay chỉ cần USB trực tiếp là đủ)
Phần trả lời câu hỏi:
- Nếu cắm các thiết bị công suất lớn (ví như HDD ngoài, ổ CD-R ngoài ..) mà USB port không cấp đủ dòng cho thiết bị thì thiết bị sẽ rơi vào tình trạng "treo", Windows có thể nhận được HDD hay CD nhưng không thể quay được ổ đĩa. Thiết bị cắm vào USB Port lấy điện chứ có cấp điện đâu mà cháy được USB Port?
- Điện thế thì chắc chắn là 5V rồi, vì USB dùng điện 5V mà. Còn dòng thì tùy loại.

Phần tư vấn: Theo mình bạn nên dùng Card PCMCIA ==> USB. Ổn định và gọn gàng hơn USB Hub nhiều! Lấy điện trực tiếp từ cổng USB để cấp cho Card chuyển.

Laptop 2 USB port là bình thường, chú IBM của bạn có gì mà vô địch. Tớ biết đầy chú có mỗi 1 USB Port ver 1.1 nè :D

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng năm 2007 lúc 14:38
Về phần tư vấn chưa rõ lắm, có nghĩa là cắm thêm Card PCMCIA ->USB ta sẽ có thêm 1 cổng USB nữa hay là tùy loại card mà ta có thể có 1 hay nhiều cổng USB
Tùy loại PCMCIA Card mà ta có thể có 2 hoặc 4 USB tốc độ 2.0.

Được tư vấn miễn phí mà đòi hỏi ghê quá ta. Mỗi giờ tư vấn của tớ tính ra cũng được 20 - 30$ đó nha :D

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
12 Tháng năm 2007 lúc 15:25
Bác MitDac24581 nói vậy là quá kĩ rồi, em chỉ xin được nói thêm là : nếu bác có đi tìm mua card chuyển từ PCMCIA sang USB, thì nên để ý mua cái loại vừa cho ra 2 (or 4) USB ports và 1 AC port (lỗ này cho ra dòng diện 5V tương đương với dòng do USB port cho ra, nhưng được cái là lỗ chuyên dụng để cung cấp điện, rất phù hợp với bác khi gắn thêm external HDD ạ). Giá loại này khoảng 22$.

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng năm 2007 lúc 17:57

còn tùy thuộc loại hdd box mà bác dùng, nếu là loại 2,5 thì sẽ lấy nguồn trực tiếp từ usb nên ko nên dùng trực tiếp với hub, còn nếu là loại 3,5 hay 5,25 thì dùng nguồn cấp ngoài cho ổ đĩa (bao gồm 1 đường 5v và 1 đướng 12v) nên dùng thoải mái với usb hub và nên dùng các thiết bị có nguồn cấp ngoài với usb hub còn các thiết bị lấy nguồn trực tiếp từ usb (flash disk, hddbox 2.5, cd ext..) thì hạn chế

nhnp0708

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
13 Tháng năm 2007 lúc 13:11
Em có 1 loại Portable HDD mà mỗi khi cần dùng phải gắn đến 2 sợi dây 1 lúc ạ (cả 2 đều cắm vào USB port cả), vậy nghĩa là 1 sợi sẽ có nhiệm vụ truyền tải dữ liệu, còn 1 sợi sẽ làm nhiệm vụ cung cấp điện đúng ko ạ ?

Vậy cho em hỏi là : loại HDD này cần nhiều điện quá hay sao mà phải có thêm 1 dây cung cấp điện riêng ạ ? và nếu ko gắn cùng lúc 2 dây, chỉ gắn dây truyền dữ liệu thôi, thì nó vẫn chạy, nhưng có ảnh hường j` ko ?

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng năm 2007 lúc 19:39
Em có 1 loại Portable HDD mà mỗi khi cần dùng phải gắn đến 2 sợi dây 1 lúc ạ (cả 2 đều cắm vào USB port cả), vậy nghĩa là 1 sợi sẽ có nhiệm vụ truyền tải dữ liệu, còn 1 sợi sẽ làm nhiệm vụ cung cấp điện đúng ko ạ ?

Vậy cho em hỏi là : loại HDD này cần nhiều điện quá hay sao mà phải có thêm 1 dây cung cấp điện riêng ạ ? và nếu ko gắn cùng lúc 2 dây, chỉ gắn dây truyền dữ liệu thôi, thì nó vẫn chạy, nhưng có ảnh hường j` ko ?
ko phải, loại này nếu dùng với cổng usb 2.0 thì chỉ cần cắm 1 dây là đủ, còn với usb 1.1 thì phải cắm cả 2 đầu mới đủ, theo mình thì nguyên nhân là do dòng cấp khác nhau. Nếu cắm 1 đầu mà nhận đc thì cứ chạy bình thường ko vấn đề gì cả

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
LaptoplesoSale MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday