Hỏi về hệ điều hành trên Vaio SR

Các thớt khác của thanh_tan

thanh_tan

KHÔNG CHÍNH THỨC
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hỏi hơi gà tí nhưng định làm sợ tèo nên hỏi trước.

Mình có cái Vaio SR129E, OS nguyên bản nó là Vista nhưng mình ghét Vista nên muốn đôi xuống XP dùng cho tiện. Tuy nhiên có thử đưa đĩa XP vào cài máy ko cho cài vì lỗi gì đó ko stardduwocwj Windows. Cũng tìm được bản Recovery của máy dòng SR dùng XP nhưng cho vào cũng báo ko cùng series.

Cuối cùng định chung sống với Vista thì có người bạn hướng dẫn 1 cách là cài XP vào một ổ cứng ở một máy khác trước rồi lắp vào máy Vaio. Nghe có vẻ hợp lý nhưng ko biết có được ko? Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp

Tks

takechi

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bro thử kiếm đĩa xp khác của bạn bè hoặc ai đó cũng dùng vaio thử xem, mình nghĩ do bản cài ko đúng thôi chứ ko có chuyện ko cài đc XP :)

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- Đầu tiên cần backup os ra bằng cách ghi ra 03 đĩa dvd - os vista để sau này restore lại không mất bản quyền zin, thay hdd khác cũng không mất bản quyền.
- Với dòng này thì nên updrage lên win7 vì Sony cho update miễn phí. Còn nếu muốn downdrage thì phải có DVD OS XP support SATA nhé, đĩa thường không cài được. Bên cạnh đó Sony cũng cho phép người dùng downdrage xuống XP từ site của Sony. Việc downdrage này khá lâu khoảng 4g-8g nhé. Theo ý mình thì nên lên Win7 là tuyệt nhất cho dòng SR.

http://esupport.sony.com/US/perl/swu-list.pl?mdl=VGNSR129E&SelectOS=7

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
dòng SR có win XP bản quyền downgrade nhưng chạy còn chậm hơn rùa nữa còn chậm hơn vista- tôi đang dùng em này. Do vậy nên tôi quay lại với Vista. Nếu bạn muốn dùng XP nên ra hàng chọn phiên bản cọp sau khi cài download các driver về- sẽ tốt hơn.

LZT

GÂY DỰNG
Mình đã từng cài XP cho máy Vaio. Trường hợp của mình máy bị báo lỗi là do WinXP chỉ hiểu được ổ cứng chuẩn ATA, trong khi đó Vaio đời mới thì ổ cứng đã dùng chuẩn Sata. Trên mạng có chỉ cách để tạo được đĩa cài XP hỗ trợ Sata, mình làm theo cách đó thì thành công. Bạn làm thử xem.

thanh_tan

KHÔNG CHÍNH THỨC
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- Đầu tiên cần backup os ra bằng cách ghi ra 03 đĩa dvd - os vista để sau này restore lại không mất bản quyền zin, thay hdd khác cũng không mất bản quyền.
- Với dòng này thì nên updrage lên win7 vì Sony cho update miễn phí. Còn nếu muốn downdrage thì phải có DVD OS XP support SATA nhé, đĩa thường không cài được. Bên cạnh đó Sony cũng cho phép người dùng downdrage xuống XP từ site của Sony. Việc downdrage này khá lâu khoảng 4g-8g nhé. Theo ý mình thì nên lên Win7 là tuyệt nhất cho dòng SR.

http://esupport.sony.com/US/perl/swu-list.pl?mdl=VGNSR129E&SelectOS=7

Em quan tâm đến việc upgrade lên Win 7 miễn phí từ Sony. Cho em hỏi làm ở đâu và như thế nào ạ? Em vào link bác đưa chỉ thấy list các driver của dòng máy này

Bài viết cần bạn xem thêm

áp dụng được cho nhiều mục đích cho tương lai, hy vọng thế mới ảo sẽ được triển khai,