hỏi về lỗi màn hình xanh!

Các thớt khác của mrcohu

mrcohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Maý em thi thoảng lại bị lỗi màn hình xanh, dùng đc 2 tháng thì e nhớ là bị 3,4 lần gì đó. Hôm nay nghịch thử dùng phần mềm blue screen view thì chạy ra lỗi này. Theo các bác là nguyên nhân là do cái gì ạ? em trước cũng k để ý, h mới tập tành nghịch nên cũng chả biết là lỗi gì nữa! thanks các bác ạ.

==================================================
Dump File : Mini020410-01.dmp
Crash Time : 2/4/2010 11:53:17 PM
Bug Check String : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL
Bug Check Code : 0x100000d1
Parameter 1 : 0x00000006
Parameter 2 : 0x00000002
Parameter 3 : 0x00000000
Parameter 4 : 0xb9e307d4
Caused By Driver : iaStor.sys
Caused By Address : iaStor.sys+57d4
File Description : Intel Matrix Storage Manager driver - ia32
Product Name : Intel Matrix Storage Manager driver
Company : Intel Corporation
File Version : 8.6.0.1007
Processor : 32-bit
Computer Name :
Full Path : C:\WINDOWS\minidump\Mini020410-01.dmp
Processors Count : 2
Major Version : 15
Minor Version : 2600

phamthanhtu332

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo mình thì có 2 trường hợp sau:
1. Máy bạn bị lỏng RAM --> tháo ra cắm lại cho chắc xem sao
2. Thiếu driver SAta + raid --> Ra mua đĩa Win xp có tích hợp sẵn Sata + raid hoặc cài luôn win 7
Chúc thành công,

mrcohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em cài lại luôn win7 rồi. Thì thấy rất mượt mà k thấy bị dump. Nhưng trước đây thì cũng k phải là bị dump liên tục. có khi 2,3 tuần bị 1 lần nên e cũng k biết còn xảy ra nữa khôg. Hi vọng là do lỗi driver sata thôi. Cài win7 nó tự nhận driver mà chạy tốt thì ổn.thanks bác ạ.

tme_power

GÂY DỰNG
Cái này do lỗi diver thôi, chứ máy không có vấn đề gì

quyden

NHẬP HỘI
2. Thiếu driver SAta + raid --> Ra mua đĩa Win xp có tích hợp sẵn Sata + raid hoặc cài luôn win 7
Chúc thành công,
Ngày trước em mua con HP cũng không biết đến cái raid này nên chỉ cài Win XP thường và cũng bị trường hợp tương tự.

mrcohu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cài win7 vào thì e lại gặp cái lỗi cũng lạ. Chả biết gọi là màn hình gì nữa. hehe. Em vào game chả hạn (vd game tycoon city) vào zoom hoặc pan đi là cả màn hình hiện về đen xì, chỉ còn nhìn thấy đèn màn hình sáng mà thôi. được khoảng 2,3s thì chuyển về màn hình đen xì luôn, kô thấy cả đèn nữa. đựoc tiếp 1s thì chuyển về màn hình sáng như trước. Sau đó em ấn nút power thì máy chuyển về chế độ stanby như bình thường. Lại trở lại màn standby. kick vào lại vào game như bình thường. Thế mới hay. Không biết là do lỗi gì đây.

ifunvn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cài win7 vào thì e lại gặp cái lỗi cũng lạ. Chả biết gọi là màn hình gì nữa. hehe. Em vào game chả hạn (vd game tycoon city) vào zoom hoặc pan đi là cả màn hình hiện về đen xì, chỉ còn nhìn thấy đèn màn hình sáng mà thôi. được khoảng 2,3s thì chuyển về màn hình đen xì luôn, kô thấy cả đèn nữa. đựoc tiếp 1s thì chuyển về màn hình sáng như trước. Sau đó em ấn nút power thì máy chuyển về chế độ stanby như bình thường. Lại trở lại màn standby. kick vào lại vào game như bình thường. Thế mới hay. Không biết là do lỗi gì đây.
bạn có thể cho biết rỏ máy bạn đang xài là máy gì để mọi người có thể giúp bạn tốt hơn

caophi

HHVN
GÂY DỰNG
Bạn có vẻ "không được may mắn" nhễ :p bao nhiêu lỗi màn hình chết chóc đều "lãnh" đủ

Maý em thi thoảng lại bị lỗi màn hình xanh, dùng đc 2 tháng thì e nhớ là bị 3,4 lần gì đó. Hôm nay nghịch thử dùng phần mềm blue screen view thì chạy ra lỗi này. Theo các bác là nguyên nhân là do cái gì ạ? em trước cũng k để ý, h mới tập tành nghịch nên cũng chả biết là lỗi gì nữa! thanks các bác ạ.

Dump File : Mini020410-01.dmp
Crash Time : 2/4/2010 11:53:17 PM
Bug Check String : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL
Bug Check Code : 0x100000d1
Parameter 1 : 0x00000006
Parameter 2 : 0x00000002
Parameter 3 : 0x00000000
Parameter 4 : 0xb9e307d4
Processor : 32-bit
Computer Name :
Full Path : C:\WINDOWS\minidump\Mini020410-01.dmp
Processors Count : 2
Major Version : 15
Minor Version : 2600

Thông báo này xác định lỗi ở đây

Driver này quản lý các thiết bị lưu trữ trên máy như HDD, ổ quang ...

Còn cái lỗi này được đặt tên là Black Screen Of Death (màn hình đen chết chóc) viết tắt là BlSoD để phân biệt với Blue Screen Of Death (màn hình xanh chết chóc) viết tắt BSOD

Lỗi này là dp hãng bảo mật Prevx loan báo là họ phát hiện do bản cập nhật của Microsoft gây ra và đưa ra file sửa Blank Screen Fix. Còn chú Microsoft thì nhất định bác bỏ vụ này và khuyên khách hàng tìm sự trợ giúp ở đây BLACK SCREEN

hieulaptop

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chúc thành công,

2 trường hợp của bạn này là chính sác đấy ạ. bạn test lại RAM trước rồi cài lại win cài Driver đầy đủ xem sao

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
TrungLun0112 MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...