Hỏi về nối mạng LAN ạ T___T

Các thớt khác của hoangcao243

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng ba 2007 lúc 02:36
Em muốn hỏi nối mạng LAN cho laptop với laptop qua router wifi thì sau khi cắm chung vào cái router wifi có phải cài đặt gì ko ạ:(. Nếu không dùng router wifi thì phải mua thêm cái gì các bro ơi. Sau đó thì setup thế nào ạ, lần đầu nối mạng LAN mong các bro chỉ giúp em với :eek:
P/S: chơi games ngoài hàng mãi mà giờ chưa biết nối mạng LAN:D, xấu hổ quá:(

lypt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng ba 2007 lúc 07:48
Em muốn hỏi nối mạng LAN cho laptop với laptop qua router wifi thì sau khi cắm chung vào cái router wifi có phải cài đặt gì ko ạ:(. Nếu không dùng router wifi thì phải mua thêm cái gì các bro ơi. Sau đó thì setup thế nào ạ, lần đầu nối mạng LAN mong các bro chỉ giúp em với :eek:
P/S: chơi games ngoài hàng mãi mà giờ chưa biết nối mạng LAN:D, xấu hổ quá:(
Cắm như vậy thì hầu như chẳng phải cài đặt gì, 2 laptop sẽ tự nhận nhau.
Cụ thể chút thì : IP mỗi máy có thể cấp động hoặc tĩnh đều được; DNS thì cũng có thể để tự động (90% là được), nếu không được thì cài đặt thông số theo nhà cung cấp, ví dụ VNN là 203.162.4.190 và 203.162.4.191.
Workgroup của mỗi máy cũng không cần giống nhau, nhận được hết.

27 Tháng ba 2007 lúc 09:01
Chào bác

Cắm như vậy thì hầu như chẳng phải cài đặt gì, 2 laptop sẽ tự nhận nhau.
Cụ thể chút thì : IP mỗi máy có thể cấp động hoặc tĩnh đều được; DNS thì cũng có thể để tự động (90% là được), nếu không được thì cài đặt thông số theo nhà cung cấp, ví dụ VNN là 203.162.4.190 và 203.162.4.191.
Workgroup của mỗi máy cũng không cần giống nhau, nhận được hết.
theo em được biết thì bác chơi Wefe như thế làm gì cho nó chậm ra, bác cứ chơi một đoạn dây mạng bình thường với một đầu chuẩn A còn đầu kia chuẩn B, rồi đặt địa chỉ tĩnh cho 2 chú lappy là OK ngay mà. Có gì sai sót mong các bác chỉ đạo thêm.:D

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
27 Tháng ba 2007 lúc 12:22
Em muốn hỏi nối mạng LAN cho laptop với laptop qua router wifi thì sau khi cắm chung vào cái router wifi có phải cài đặt gì ko ạ:(.
Ko biết ý bác là sao ạ ? Dùng router có tích hợp wifi, nhưng lại cắm cable nối từ router sang laptop, hay là dùng luôn wifi để kết nối từ laptop đến router ?

Mà dùng cách nào đi nữa, thì ngay khi connect vào router rồi, thì laptop sẽ tự nhận tín hiệu, sau đó tùy theo chế độ set IP tự động hay manual, bác sẽ phải config IP lại cho đúng rồi mới dùng internet đc.

Còn về vấn đề setup LAN. Nếu bác chỉ cần kết nối giữa 2 máy trong tức thời, thì ko cần setup j` cả, vào My Network Places sẽ thấy các shared folder của nhau, nếu vẫn ko thấy, bác nhấn vào View Workgroup Computers, sẽ thấy biểu tượng của các máy tính đang kết nối vào router. Còn nếu bác có nhu cầu thiết lập 1 mạng nội bộ cố định, sau này còn truy cập qua lại nhìu, thì nên vào phần Setup a home or small office network, rồi làm theo các hướng dẫn của nó, ... cứ làm tương tự vậy trên các laptop/PC mà bác cần, lưu ý là phải thống nhất gõ cùng 1 Workgroup name giống nhau khi setup ạ.

Đấy là cách em hay làm khi setup LAN, mong giúp đc bác chút ít :D

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng ba 2007 lúc 18:20
Hic:( Em có làm bằng cách cắm trực tiếp 2 máy laptop với nhau rồi setup như vậy, mặc dù có hiện lên 2 máy đang connect nhưng vẫn ko thể chơi games với nhau được :(.
Giờ xin hỏi các bác thế này ạ, ví dụ muốn nối mạng LAN giữa 4 laptop thì cần mua những gì và cần setup những gì.
p/S: xin các bro chỉ cho chi tiết từng bước đi ạ, vì em ko biết ( ví dụ như vào setup a home or small office network đó thì chọn cái nào làm ra sao) mong các bro chỉ thật chi tiết cho em với:(

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng ba 2007 lúc 18:57
Hic:( Em có làm bằng cách cắm trực tiếp 2 máy laptop với nhau rồi setup như vậy, mặc dù có hiện lên 2 máy đang connect nhưng vẫn ko thể chơi games với nhau được :(.
Giờ xin hỏi các bác thế này ạ, ví dụ muốn nối mạng LAN giữa 4 laptop thì cần mua những gì và cần setup những gì.
p/S: xin các bro chỉ cho chi tiết từng bước đi ạ, vì em ko biết ( ví dụ như vào setup a home or small office network đó thì chọn cái nào làm ra sao) mong các bro chỉ thật chi tiết cho em với:(
:eek: Lạ nhỉ, bình thường máy tớ cắm Lan chéo là chơi Game ầm ầm, chả phải làm gì cả. Hoangcao có dùng phần mềm AntiVirus nào không? Firewall có chặn ứng dụng chạy qua Lan không? Thử tắt cái Firewall xem có giải quyết được vấn đề không?

Để dùng 4 máy Laptop, đơn giản nhất là dùng ad hoc. Trên mỗi máy, tiến hành tạo mạng Ad hoc (làm cả 4 máy giống hệt nhau)

Chọn Add - trong mục Network Name đánh tên mạng mình muốn tạo, tùy chọn mạng tự sinh Passkey hoặc người dùng định nghĩa trong phần "the key is provided for me automaticlly" - định nghĩa mạng là ad hoc trong phần "this is a computer to computer (ad hoc) network"

Chọn OK, thoát ra ngoài Wireless Network List chọn Refresh network list, cậu sẽ nhìn thấy tên mạng mình mới tạo ra. Chọn Connect, đánh Passkey do mình định nghĩa và chơi Game! Chúc vui!

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng ba 2007 lúc 21:44
không biết dùng add hoc thi delays ó cao ko anh mit đặc ơi. em chơi cs delay cao chắc ko chơi đc mất. thui, xin phép cac bro hỉ giúp em cách tạo mạng LAN cho 4 máy laptop đi ạ. cần sử dung thiết bị gì để đảm baỏ chất luợng mạng LAN ạ (nghe nois có caí gì đó tương tự nhự transmitter thi phải. mong các bro chỉ giúp em chi tiết với ạ.

dung1204

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng ba 2007 lúc 08:00
Không muốn delay, noise,.. thì mua thêm bộ hub or switch (4 cổng cho rẻ) rồi về đấu dây là ok. Muốn nhanh hơn nữa thì sắm con giga switch mà chơi.
PS: Có thể nối trực tiếp, hoặc nhiều máy thông qua bộ tập trung hoặc chơi wireless như trên. Nếu các máy nhìn thấy nhau, truy nhập được vào share folders thì mạng đã OK, bạn thử kiểm tra lại game của mình xem

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng ba 2007 lúc 09:07
không biết dùng add hoc thi delays ó cao ko anh mit đặc ơi. em chơi cs delay cao chắc ko chơi đc mất. thui, xin phép cac bro hỉ giúp em cách tạo mạng LAN cho 4 máy laptop đi ạ. cần sử dung thiết bị gì để đảm baỏ chất luợng mạng LAN ạ (nghe nois có caí gì đó tương tự nhự transmitter thi phải. mong các bro chỉ giúp em chi tiết với ạ.
Đảm bảo với cậu là chơi CS ngon lành. Đợt trước chú Rock4ever lên Aqua Cafe chơi SC qua Wifi hoài mà! :D

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
29 Tháng ba 2007 lúc 01:51
Anh mitdac ơi, sao em làm như anh chỉ về phần ad hoc mặc dù có hiện mạng như không connect được. Em làm ad hoc em disable cái WEP đi thì có sao không anh nhỉ. Nó cứ báo lỗi. Em dùng intel pro set wireless thì phải bỏ cái đó đi để dùng mặc định của máy thì nó cứ bị đơ đơ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhật Bản kêu gọi siêu thị tính tiền bao nylon đối với người mua hàng.

Chính phủ Nhật Bản đang kêu gọi và tiến tới bắt buộc các nhà bán lẻ của nước này tính tiền các bao nylon hay bao xốp đối với người mua hàng, trong nỗ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday