hỏi về o2 Xda mini, làm ơn giúp tôi giải đáp các câu hỏi sau đây

PDANo1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng một 2007 lúc 00:49
Về cái khoản hiểu biết về Pocket Pc thì tôi "như tờ giấy trắng", vì thế đọc các thread trong handheld tôi như "lạc vào ma trận", nên tui có mốt số câu hỏi sau đây về o2 Xda mini mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn :

1- Hard reset và soft reset là gì, chúng dùng để làm gì và làm như thế nào ?

2-Tui thấy khi cài đặt ứng dụng vô PDA thì thấy có từ liên quan đến
synchonization, vậy chi tiết sử dụng chức năng này ra sao ?

2b- Tôi có thể cài các ứng dụng lên thẻ nhớ khi thẻ đã tách rời khỏi khe cắm của PDA được ko, và làm điều đó như thế nào ??, tôi có thể format thẻ nhớ qua ổ đọc kết nối máy tính hay là format trực tiếp trên PDA, vậy làm điều đó như thế nào ?

3-RAM + ROM o2 Xda mini đều là 64MB, nên khi tui muốn nhiều ứng dụng thì giới hạn về RAM sẽ làm máy chạy chậm, vậy giải pháp là gì ?

4-Tôi nghe nói o2 Xda mini khi hết pin thì dữ liệu trên RAM sẽ mất sau 3 tiếng nếu máy ko được sạc pin , điều này có đúng hay ko ?

5-Đọc một số thread tôi thấy các bạn nói đến back up data (tui nghĩ cái này giống GHOST) bằng các chương trình back up, vậy lấy chương trình đó ở đâu, cài đặt và sử dụng như thế nào ?

6-Khi cài đặt các ứng dụng tôi có thể chọn vị trí cài đặt trên bộ nhớ của máy tính hoặc thẻ nhớ, nếu tôi cài trên thẻ nhớ thì con PDA có chạy nhanh hơn là cài các ứng dụng trong bộ nhớ của máy hay ko ?

7- Có phải khi muốn Remove một chương trình nào trên PDA tôi sẽ thực hiện trực tiếp trên PDA hay qua quá trình synchonization thông qua máy tính

8-Khi máy tính kết nối được với PDA rồi thì tôi có thể thực hiện các thao tác truyền tải thông tin trực tiếp vào thẻ hay ko ?

9-Tôi có thể download các ứng dụng của o2 Xda mini (anti-virus, đồ họa, lập trình, thiết kế WEB) ở đâu

Rất mong nhận được sự hỗ trỡ giải đáp của các bạn có kinh nghiệm về dòng máy này, xin cảm ơn

smile188

HHVN - 2006
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 02:52
Hihi, bác cứ bình tĩnh tìm hiểu dần dần nhé, rồi sẽ sáng tỏ hết thôi mà.
1- Hard reset và soft reset là gì, chúng dùng để làm gì và làm như thế nào ?
Cái này bác sử dụng công cụ search nhé, có nhiều bài liên quan lắm đó. Em xin nói nôm na thế này, SR giống như bác khởi động lại máy tính vậy, còn HR giống như lúc bác format cái ổ đi và cài lại win (có mỗi hệ điều hành với các chương trình đi kèm thôi).
PS: Với 02 mini của bác - SR = Chọc đít; HR = Power + SR

2-Tui thấy khi cài đặt ứng dụng vô PDA thì thấy có từ liên quan đến
synchonization, vậy chi tiết sử dụng chức năng này ra sao ?
Cái này là đồng bộ hoá PC với PPC, làm cho PC và PPC nhận và trao đổi thông tin qua nhau. Bác phải cài thêm chương trình Microsoft Active Sync để thực hiện việc này.

2b- Tôi có thể cài các ứng dụng lên thẻ nhớ khi thẻ đã tách rời khỏi khe cắm của PDA được ko, và làm điều đó như thế nào ??, tôi có thể format thẻ nhớ qua ổ đọc kết nối máy tính hay là format trực tiếp trên PDA, vậy làm điều đó như thế nào ?
Có thể đối với 1 số chương trình chạy sẵn, kiểu như LV từ đỉên vậy, bác chỉ cần cắm thẻ vào đầu đọc thẻ, cóp chương trình vào thẻ nhớ là xong, nhưng chỉ có 1 số ít thôi vì đa số file cài chương trình đỏi hỏi cài trên PPC (*.cab) hoặc đòi hỏi PPC phải sync với PC (*.exe). Có thể format thẻ trên cả PC và PPC, format trên PC thì bác dùng đầu đọc thẻ (Card reader).

3-RAM + ROM o2 Xda mini đều là 64MB, nên khi tui muốn nhiều ứng dụng thì giới hạn về RAM sẽ làm máy chạy chậm, vậy giải pháp là gì ?
Giải pháp: Soft nào có dung lượng lớn thì bác cài vào thẻ nhớ. Storage của Mini khá bé (7mb), bác có thể nâng lên 27mb để có thêm đất dùng. (Cách làm bác tham khảo trên forum nhé, có bài viết rồi đó)

4-Tôi nghe nói o2 Xda mini khi hết pin thì dữ liệu trên RAM sẽ mất sau 3 tiếng nếu máy ko được sạc pin , điều này có đúng hay ko ?
Đúng là sẽ mất dữ liệu nếu máy không đc sạc pin, còn thời gian 3 tiếng là không chính xác (em chưa thấy tài liệu hay ở đâu nói thế cả :D)

5-Đọc một số thread tôi thấy các bạn nói đến back up data (tui nghĩ cái này giống GHOST) bằng các chương trình back up, vậy lấy chương trình đó ở đâu, cài đặt và sử dụng như thế nào ?
Bác tìm trên mạng nhé, 1 vài chương trình backup nổi tiếng như: Sprite Backup, SPB Backup.. Hoặc đơn giản bác dùng ngay chương trình xBackup có sẵn trong máy đó.

6-Khi cài đặt các ứng dụng tôi có thể chọn vị trí cài đặt trên bộ nhớ của máy tính hoặc thẻ nhớ, nếu tôi cài trên thẻ nhớ thì con PDA có chạy nhanh hơn là cài các ứng dụng trong bộ nhớ của máy hay ko ?
Theo em nghĩ đúng ra cài trên Ram phải nhanh hơn trên thẻ, nhưng nói chung không quan trọng lắm đâu, tốc độ.. như nhau cả thôi bác ạ :D

7- Có phải khi muốn Remove một chương trình nào trên PDA tôi sẽ thực hiện trực tiếp trên PDA hay qua quá trình synchonization thông qua máy tính
Thực hiện trên PPC, bác vào Remove Programs trong Settings đó. Hoặc bác có thể vào thẳng thư mục cài chương trình xoá nó đi cũng đc (trường hợp này có thể để lại 1 số file rác như shortcut hay các file ở thư mục khác..)

8-Khi máy tính kết nối được với PDA rồi thì tôi có thể thực hiện các thao tác truyền tải thông tin trực tiếp vào thẻ hay ko ?
Được bác ạ, lúc đó bác có thể thao tác với thẻ nhớ ngay trên máy tính của mình.

9-Tôi có thể download các ứng dụng của o2 Xda mini (anti-virus, đồ họa, lập trình, thiết kế WEB) ở đâu
Cái này bác tìm trên mạng thôi, trên forum mình cũng có khá nhiều chương trình hay, bác tham khảo thêm nhé!

Oxygia

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng một 2007 lúc 03:48
Thật ra mình cũng không biết gì nhiều, chỉ có vài chữ viết vào "tờ giấy trắng" thôi, cao nhân nào có ý kiến hay hơn thì viết tiếp vào nhé :
1. Hard reset : Khi bạn muốn xóa tất cả các ứng dụng cũng như các files phát sinh không mong muốn mà bạn đã cài vào một cách nhanh chóng thì dùng chức năng này (1 tay giữ nút nguồn + bút chọt vào lỗ reset gần chổ cắm tai nghe). Nói tóm lại là đưa về trạng thái như lúc mới xuất xưởng, còn gần gủi hơn thì Hard reset như là ghost lại máy.
Soft reset : Một ứng dụng nào đó bị treo thì bạn dùng chức năng này để giúp PPC hoạt động trở lại. Nói một cách ngắn gọn giống như bạn bấm nút reset trên máy vi tính.

2. Synchonization : Là cách mà người ta nói cho PPC kết nối với máy vi tính. Để làm việc này chỉ cần tải và cài đặt vào máy vi tính chương trình ứng dụng có tên Microsoft ActiveSync do hãng Microsoft phát triển và cho download miễn phí. Hiện tại đang ra bản v4.5

2b. Việc cài đặt ứng dụng lên thẻ nhớ mà nó không nằm trong khe cắm : (tạm hiểu là bạn cho nó vào đầu đọc thẻ nhớ nhé) không thể cài đặt được ngoại trừ các chương trình chạy trực tiếp, không cần cài đặt.
Bạn muốn format ở đâu cũng được.
Format trên PDA : Start\Programs\chọn File Explore, dùng bút chọt và giữ yên trên mục Memory Card, sẽ xuất hiện menu trong đó có chức năng format.
Format qua ổ đọc : Trên máy vi tính bấm chuột vào My Computer rồi click chuột phải vào ổ có chứa thẻ nhớ, rồi chọn format.

3. Giới hạn về Ram - Rom : Giải pháp là cài đặt ứng dụng lên thẻ nhớ, tuy nhiên tốc độ thẻ nhớ không nhanh bằng Ram cho nên chỉ khắc phục được phần nào.

4. Vấn đề PIN : O2 Mini thật sự gặp trở ngại về vấn đề mất dữ liệu khi hết pin. Đời máy này thiết kế thêm 1 pin dự phòng để bảo vệ dữ liệu, tuy nhiên không biết nó có thể chờ được 3 tiếng hay không vì chưa test (hay chưa dám test :D )

5. Back up data : O2 Mini có cung cấp sẵn 1 tool dùng cho việc này (Start\Program\Back up ...) sử dụng hết sức đơn giản hoặc bạn có thể cài đặt chương trình khác như là SPB Back Up chẳng hạn.

6. Cài đặt ứng dụng trên thẻ nhớ hay thiết bị cái nào nhanh hơn ?: Nếu có ít ứng dụng hay ứng dụng có dung lượng nhỏ (2Mb trở lại) thì nên cài trên thiết bị vì Ram lúc nào cũng hoạt động nhanh hơn thẻ nhớ, còn nếu cần cài đặt nhiều ứng dụng thì cài trên thẻ nhớ.

7. Remove chương trình trên PDA : Bạn phải thực hiện trên PPC thôi.

8. Thực hiện các thao tác truyền tải thông tin trực tiếp vào thẻ nhớ khi kết nối PPC với PC : Được chứ, tuy nhiên tốc độ truyền sẽ rất chậm. Tốt nhất là sao chép (nhạc, film, văn bản . . . .) bằng đầu đọc thẻ.

9. Có thể download các ứng dụng của o2 Xda mini : Ngay trong diễn đàn này, www.handheld.com.vn có mọi thứ. Tuy nhiên "anti-virus" còn sử dụng được chứ cái khoản "đồ họa, lập trình, thiết kế WEB" thì ít có, mà nếu có chủ yếu là chơi cho vui vì màn hình quá bé, thao tác khó khăn không cơ động như máy vi tính thì làm sao thiết kế đây :D .

Oài! Bác smile188 này nhanh thật, vô trước bác mà thành về sau, đang soạn thì bác post lên rồi, ặc ặc muốn xóa đi nhưng thấy tiếc.

PDANo1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng một 2007 lúc 10:46
đọc xong mấy Post của các pác em thấy "nhẹ cả người", ko còn thấy quá "tờ lờ mờ" nữa, cảm ơn các pác nhiều lắm, cảm ơn handheld, thanks to all:)

nhatha

GS CÙI BẮP
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 10:28
bác sỹ cho em hỏi :) : Khi em sạc cho con O2 mini black thì sao màn hình của nó lại không dùng bút điều khiển được vậy ta?
là sao hả bác, có nghĩa là khi cắm xạc thì máy của bác ko thể điều khiển được àh, chắc bị treo rồi đó, SR lại là xong thôi..:D

Bài viết cần bạn xem thêm

Hầu hết người sử dụng đều khá quen thuộc với những tính năng chụp ảnh cơ bản trên camera của smartphone. Nhưng nếu muốn có những bức ảnh đẹp và độc hơn, thì 7 mẹo sau đây có thể hữu ích cho bạn.

1. Điều chỉnh lấy nét v ...
Lazada Vietnam Master card on Monday