Hỏi về quy trình xả pin của Thinkpad

Các thớt khác của lfosky

lfosky

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng năm 2007 lúc 00:24
Em nghe nói dùng lâu lâu nên xả pin một lần để pin bền hơn. Em cũng chưa làm thử bao giờ không biết có tốt thật không xin các pác cho ý kiến.
Nếu nên làm thì nhờ các bác cho em biết quy trình sẽ diễn ra như thế nào luôn nhé. Em gà chưa làm bao giờ nên mong các bác giúp đỡ nhiệt tình. Thanks:)

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng năm 2007 lúc 01:34
Em nghe nói dùng lâu lâu nên xả pin một lần để pin bền hơn. Em cũng chưa làm thử bao giờ không biết có tốt thật không xin các pác cho ý kiến.
Nếu nên làm thì nhờ các bác cho em biết quy trình sẽ diễn ra như thế nào luôn nhé. Em gà chưa làm bao giờ nên mong các bác giúp đỡ nhiệt tình. Thanks:)
Xả pin chỉ đơn giản là bác sử dụng pin cho đến hết thì lại nạp lại thôi. Tuy nhiên đối với các loại pin Lithium hiện nay thì ta không nên sử dụng cạn kiệt đến 0 - 1% vì như thế sau khi xả thì có nguy cơ làm pin chết hẳn.
Bác nên dùng đến khoảng 4 - 5% rồi cắm xạc vào nạp cho đầy và dùng tiếp. Nếu có thời gian thì cứ 1 tuần xả pin như vậy một lần bác ạ

lfosky

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng năm 2007 lúc 16:21
Máy IBM có phần mềm xả pin tự động đó. Bác cài vào chạy nó rồi để Laptop chạy không khoảng 4 ~ 6 tiếng gì đó. Nhớ để tối ưu hóa hiệu suất nhé (Maximum Performance).
Phần mềm này trong máy em có sẵn rồi. thấy nó nói là ấn nút này để xả pin nhưng em không biết gì nên không dám ấn. Vậy bây giờ em cứ ấn nút đó là nó sẽ tự động xả pin rồi nạp đầy cho mình đúng không ạ.

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng năm 2007 lúc 18:13
Tại sao các bác cứ phải lấn cấn về vấn đề xả pin cho laptop nhỉ? Hiện giờ các loại Laptop đều sử dụng pin Lithium thì việc gì phải xả pin. Lại còn khuyên cắm điện thì tháo pin ra ... pó tay, làm như vậy thì xài laptop làm gì, lỡ cúp điện thì mất hết dữ liệu àh, hay phải gắn thêm 1 cục UPS!!! Theo mình thì các bác cứ xài bình thường, ở nhà thì cắm sạc xài cho khỏe (sạc đầy nó tự ngắt không sợ hư pin) ra đường thì cứ xài pin vô tư, nhưng hạn chế để dưới 10% vì lúc đó pin sẽ đếm thêm 1 vòng sạc (làm giảm tuổi thọ thôi chứ chẳng hư gì cả)

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng sáu 2007 lúc 16:50
đấy là muốn triệt để tiết kiệm tiền, giữ pin khi cần thiết. Còn nếu mà luôn gắn vào máy mà để thì khỏi .... nói đi. Bác nên vào www.pcworld.com.vn mà tham khảo nhé. kẻo dùng theo kiểu farmer như thế thì... mới đúng là botay.com đó!

3 Tháng sáu 2007 lúc 20:06
Tại sao các bác cứ phải lấn cấn về vấn đề xả pin cho laptop nhỉ? Hiện giờ các loại Laptop đều sử dụng pin Lithium thì việc gì phải xả pin. Lại còn khuyên cắm điện thì tháo pin ra ... pó tay, làm như vậy thì xài laptop làm gì, lỡ cúp điện thì mất hết dữ liệu àh, hay phải gắn thêm 1 cục UPS!!! Theo mình thì các bác cứ xài bình thường, ở nhà thì cắm sạc xài cho khỏe (sạc đầy nó tự ngắt không sợ hư pin) ra đường thì cứ xài pin vô tư, nhưng hạn chế để dưới 10% vì lúc đó pin sẽ đếm thêm 1 vòng sạc (làm giảm tuổi thọ thôi chứ chẳng hư gì cả)
Hic bac cú lam thế này ko đên 1 năm pin ko chai mới là lạ.
Thằng bạn em lười tháo pin cắm Volam chua đầy năm mà cục pin của nó bi giờ dược chưa đến 30p.

Bài viết cần bạn xem thêm

Google đang triển khai bản cập nhật liên quan đến việc vuốt từ bên trái và nhấn vào tùy chọn Messages để mở ra một số khả năng mới.

Theo đó, thay vì phải thực hiện một cuộc gọi đến cửa hàng kiểm tra và xem liệu ở đó có ...
Lazada Vietnam Master card on Monday