Hỏi về thay ổ cứng Sata 7200rpm cho laptop Vaio

Các thớt khác của Ta Luan

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 12:34
Mình vừa đọc được topic thay ổ cứng cho SZ của bác Nxtson , muốn hỏi thêm một số vấn đề thì đã bị close mất, có một số thắc mắc muốn hỏi bác Nxtson : thay ổ cứng tốc quay 7200 vòng thì tốc độ boot Windows, các ứng dụng và thao tác sao chép cải thiện được bao nhiêu % so với 5400 ? có ồn, nóng và hao pin hơn nhiều kg ? cuối cùng là muốn mua Hdd 160G 7200rpm thì bao nhiêu tiền, ở đâu có bán và hiệu nào là tốt ? mong bác chia sẻ thêm kn cho mình vì cũng đang muốn nâng cấp cho cái lappy đang dùng, cảm ơn.

@Mod : Mình nghĩ bác Ntxson kg có ý khoe hàng hay spam đâu mà chỉ có ý chia sẻ kn thực tế thôi, thiết nghĩ đóng topic đó của các Mod có phần hơi vội vã.

2 Tháng bảy 2007 lúc 17:27
HDD 160gb loại sata 7200rpm rất khó kiếm (mà ko biết có ko nữa), mình lùng trên net cũng chỉ thấy max là 120gb thôi. Mầ nếu có thì giá chắc chắn ko rẻ.
CÒn về tốc độ thì bạn đừng hi vọng có sự cải thiện tốc độ (rõ rệt) đâu. Mình cũng từng bench thử 2 loại 7200 và 5400 trên cùng một máy rồi, với phần mềm HD Tach thì 5400 vs 7200 là 38MB/s vs 41MB/s (loại Western Digital Scorpio vs Seagate Momentus)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 17:47
CÒn về tốc độ thì bạn đừng hi vọng có sự cải thiện tốc độ (rõ rệt) đâu. Mình cũng từng bench thử 2 loại 7200 và 5400 trên cùng một máy rồi, với phần mềm HD Tach thì 5400 vs 7200 là 38MB/s vs 41MB/s (loại Western Digital Scorpio vs Seagate Momentus)
Mình thì lại không nghĩ thế. Mình tin là tốc độ sẽ được cải thiện rất đáng kể.

- Thứ nhất, Windows sẽ load nhanh hơn, đó là điều chắc chắn. Các ứng dụng đảm bảo sẽ load nhanh hơn.

- Thứ hai, tốc độ truy xuất Pagefile trên HDD sẽ nhanh hơn rất nhiều, do đó trong quá trình làm việc, hệ thống sẽ nhanh hơn rất nhiều. Tốc độ tim kiếm dữ liệu trong Pagefile chính là điểm yếu nhất của các hệ thống thông thường!

2 Tháng bảy 2007 lúc 18:05
bạn nói nghe cảm tính quá, đã bench thử chưa thế?
- win và soft load nhanh hơn, chắc chắn, 7200 mà ko nhanh hơn 5400 thì có mà... Nhưng cái nhanh hơn đó có rõ rệt ko? mình đã dùng và kết luận chả khác gì mấy, ngay cả trong game (một loại ứng dụng vào loại nặng) thì hdd nhanh hơn chỉ giúp game load nhanh hơn vài ba giây thôi, tùy người, nhưng theo mình là ko đáng.
- Tốc độ truy suất pagefile cũng sẽ có cải thiện, nhưng trong tình hình máy ai cũng 1gb với 2gb (thậm chí 4gb) thì pagefile ko có vai trò như xưa nữa, còn máy ai dưới 1gb thì chắc ko ai chơi hdd 7200 phải ko :D
Mình từng dùng 60gb 7200rpm (trong máy dell xps) nhưng rát hài lòng khi đổi sang 160gb 5400rpm, ko chậm hơn gì là mấy mà rộng rãi hơn nhiều :D

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 18:33
bạn nói nghe cảm tính quá, đã bench thử chưa thế?
- win và soft load nhanh hơn, chắc chắn, 7200 mà ko nhanh hơn 5400 thì có mà... Nhưng cái nhanh hơn đó có rõ rệt ko? mình đã dùng và kết luận chả khác gì mấy, ngay cả trong game (một loại ứng dụng vào loại nặng) thì hdd nhanh hơn chỉ giúp game load nhanh hơn vài ba giây thôi, tùy người, nhưng theo mình là ko đáng.
- Tốc độ truy suất pagefile cũng sẽ có cải thiện, nhưng trong tình hình máy ai cũng 1gb với 2gb (thậm chí 4gb) thì pagefile ko có vai trò như xưa nữa, còn máy ai dưới 1gb thì chắc ko ai chơi hdd 7200 phải ko :D
Mình từng dùng 60gb 7200rpm (trong máy dell xps) nhưng rát hài lòng khi đổi sang 160gb 5400rpm, ko chậm hơn gì là mấy mà rộng rãi hơn nhiều :D
Thứ nhất, Benchmark phải lúc nào cũng là bằng chứng tốt, bởi vì Benchmark là sử dụng phần mềm để test toàn diện một phần cứng nào đó dựa trên một kịch bản có sẵn với các tình huống của hầu hết các phần mềm. Trong thực tế người dùng máy tính không ai sử dụng hết các phần mềm như trên cả, mà đều có nhu cầu sử dụng một số phần mềm nhất định nào đó. Đó chính là lý do Core 2 Duo điểm Benchmark hơn hẳn Core Solo, nhưng với người dùng sử dụng Word và Excel thì thực sự không khác biệt gì nhau!

Thứ hai, Games là một ứng dụng nặng - hiểu theo nghĩa tổng thể. Nó đòi hỏi nhiều tài nguyên của hệ thống và HDD là một trong nhiều thành phần của hệ thống có ảnh hưởng đến tốc độ của Games. Vì thế việc nâng cấp HDD không thôi không giải quyết được vấn đề tăng tốc độ của Games.

Thứ ba, khi người dùng không chủ động tắt Pagefile đi thì cho dù máy có đến 4GB Ram thì Windows vẫn chủ động tạo ra Pagefile! Vả lại không phải ai cũng có tiền dùng XPS M1710 với 2GB Ram như anh đâu anh ạ!

Thứ tư, bất kể Ram của anh là bao nhiêu, thì hệ thống cũng phải đọc dữ liệu từ HDD rồi chuyển lên Ram, và CPU sẽ sử dụng dữ liệu trên Ram để xử lý. Nếu Ram nhiều thì hệ thống sẽ ít phải truy xuất Pagefile, tuy nhiên việc đọc dữ liệu gốc từ HDD là điều không thể tránh khỏi.

Cuối cùng, nếu HDD tốc độ cao hơn không tăng tốc được hệ thống, thì những ổ cứng 10k rpm hay 15k rpm, những hệ thống Raid được phát minh ra để làm gì?

2 Tháng bảy 2007 lúc 19:25
Thứ nhất, Benchmark phải lúc nào cũng là bằng chứng tốt, bởi vì Benchmark là sử dụng phần mềm để test toàn diện một phần cứng nào đó dựa trên một kịch bản có sẵn với các tình huống của hầu hết các phần mềm. Trong thực tế người dùng máy tính không ai sử dụng hết các phần mềm như trên cả, mà đều có nhu cầu sử dụng một số phần mềm nhất định nào đó. Đó chính là lý do Core 2 Duo điểm Benchmark hơn hẳn Core Solo, nhưng với người dùng sử dụng Word và Excel thì thực sự không khác biệt gì nhau!
Đúng là benchmark là dạng phần mềm chuyên dụng dùng để test tổng thể, đôi khi ít có ý nghĩa thực tế, nhưng khi tham khảo để mua phần cứng, thì benchmark chính là công cụ để đánh giá chính xác nhất.
Thứ hai, Games là một ứng dụng nặng - hiểu theo nghĩa tổng thể. Nó đòi hỏi nhiều tài nguyên của hệ thống và HDD là một trong nhiều thành phần của hệ thống có ảnh hưởng đến tốc độ của Games. Vì thế việc nâng cấp HDD không thôi không giải quyết được vấn đề tăng tốc độ của Games.
Nói về game thì thế này, HDD chỉ có vai trò stream dữ liệu (texture...) để vga và cpu render thôi, sau khi dữ liệu được nạp hết vào bộ nhớ, thì hdd cũng hết vai trò của mình, nên thay hdd rpm cao hơn thì chỉ có vai trò tăng thời gian loading thôi, ko hề có sự cải thiện về framerate.
Thứ ba, khi người dùng không chủ động tắt Pagefile đi thì cho dù máy có đến 4GB Ram thì Windows vẫn chủ động tạo ra Pagefile!
Cái này hoàn toàn ko phải, nếu tắt đi chưc năng pagefile, "no paging file" thì win sẽ không sử dụng pagefile nữa và hoàn toàn sử dụng ram làm bộ nhớ đệm. Đây là việc khá nguy hiểm vì neủm ko đủ thì rất dễ làm crash win
Vả lại không phải ai cũng có tiền dùng XPS M1710 với 2GB Ram như anh đâu anh ạ!
Cái này ý bạn là sao ạ?
Thứ tư, bất kể Ram của anh là bao nhiêu, thì hệ thống cũng phải đọc dữ liệu từ HDD rồi chuyển lên Ram, và CPU sẽ sử dụng dữ liệu trên Ram để xử lý. Nếu Ram nhiều thì hệ thống sẽ ít phải truy xuất Pagefile, tuy nhiên việc đọc dữ liệu gốc từ HDD là điều không thể tránh khỏi.
Cái này hình như bạn có sự hiểu nhầm, tất nhiên là cpu phải lấy dữ liệu từ hdd trong mọi tình huống, nhưng với pagefile thì ko hẳn. Chỉ khi nào ram hết thì cpu mới dùng tới pagefile làm bộ nhớ đệm thôi.
Cuối cùng, nếu HDD tốc độ cao hơn không tăng tốc được hệ thống, thì những ổ cứng 10k rpm hay 15k rpm, những hệ thống Raid được phát minh ra để làm gì?
Cái này đương nhiên, mình ko nói rpm cao thì ko nhanh hơn đâu? Nhưng ở đây ý mình là cái nhanh hơn đó có đạt được performance/price một cách hiệu quả ko?
Nói tóm lại thì cái yêu cầu về tốc độ đó là tùy người, mình ko có ý tranh cãi gì đâu, nhưng với nhu cầu của mình thì đầu tư hdd 7200rpm là ko cần thiết :p

2 Tháng bảy 2007 lúc 20:28
HDD 7200rpm nhanh hơn chừng 15% cho các ứng dụng cần load nhiều từ ổ cứng
Ổ 160G 5400rpm có tốc độ tương đương với 60G 7200rpm vì density của nó thấp hơn,nôm na là ổ cứng sẽ chép data cho đến khi hết dung lượng (kể cả khi delete thì nó vẫn chép tiếp,lí do tại sao recovery được).Hết dung lượng này ổ cứng sẽ bắt đầu đẻ lên các vùng cũ theo thứ tự.Ổ cứng càng lớn thì việc đè lên này ít xảy ra hơn nên sẽ load nhanh hơn ổ cứng dung lượng thấp.
Bác nào biết thêm xin chỉ giáo...

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 22:41
Cảm ơn các bác, lý thuyết vẫn là lý thuyết, bác Nxtson đã gắn cái hdd 160G 7200rpm nên mình muốn hỏi thực tế về tốc độ của ổ cứng này thôi, đành phải chờ bác ấy vậy. hic.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 23:33
twin snakes said:
Nói về game thì thế này, HDD chỉ có vai trò stream dữ liệu (texture...) để vga và cpu render thôi, sau khi dữ liệu được nạp hết vào bộ nhớ, thì hdd cũng hết vai trò của mình, nên thay hdd rpm cao hơn thì chỉ có vai trò tăng thời gian loading thôi, ko hề có sự cải thiện về framerate.
Đúng thế. Vậy việc bác mang Games ra để chứng minh cho luận điểm cắm HDD tốc độ cao ra không cải thiện được tốc độ hệ thống là thiếu tính thuyết phục rồi!

twin snakes said:
Cái này hoàn toàn ko phải, nếu tắt đi chưc năng pagefile, "no paging file" thì win sẽ không sử dụng pagefile nữa và hoàn toàn sử dụng ram làm bộ nhớ đệm. Đây là việc khá nguy hiểm vì neủm ko đủ thì rất dễ làm crash win
Cái này có lẽ bác nên xem lại. Bản thân em dùng Ram 2GB, tắt Pagefile đi chạy 1 năm nay chưa gặp lỗi gì cả. Có điều em cần nhiều hơn 2GB Ram nên buộc phải bật Pagefile lên mà thôi. Các trang Web hướng dẫn tối ưu Windows XP cũng đều khuyên người dùng thông thường tắc Pagefile đối với các hệ thống có trên 1GB Ram mà!

viero86 said:
Ổ 160G 5400rpm có tốc độ tương đương với 60G 7200rpm vì density của nó thấp hơn, nôm na là ổ cứng sẽ chép data cho đến khi hết dung lượng (kể cả khi delete thì nó vẫn chép tiếp,lí do tại sao recovery được).Hết dung lượng này ổ cứng sẽ bắt đầu đẻ lên các vùng cũ theo thứ tự.Ổ cứng càng lớn thì việc đè lên này ít xảy ra hơn nên sẽ load nhanh hơn ổ cứng dung lượng thấp.
Bác nào biết thêm xin chỉ giáo...
Không hiểu lắm ý định diễn đạt của bác, có điều em chưa đọc tài liệu này nói là ổ dung lượng càng lớn thì tốc độ load dữ liệu càng cao cả. Chỉ biết một điều là ổ cứng dung lượng càng lớn thì thời gian tìm kiếm dữ liệu trên ổ càng cao mà thôi!

Ta Luan said:
Cảm ơn các bác, lý thuyết vẫn là lý thuyết, bác Nxtson đã gắn cái hdd 160G 7200rpm nên mình muốn hỏi thực tế về tốc độ của ổ cứng này thôi, đành phải chờ bác ấy vậy. hic.
Bác Ta Luan đã nói thế, em cũng không tranh luận nữa.

2 Tháng bảy 2007 lúc 23:49
Thấy mấy bác tranh luận sôi nổi quá nên mình tranh thủ tìm ít thông tin để tim hiểu thêm về HDD dành cho laptop:
http://www23.tomshardware.com/storage25.html
Theo như bảng benchmark các loại dĩa cứng thì rõ ràng dĩa cứng 7200rpm và 5400rpm chênh lệch tốc độ khoảng 14% nếu cùng dung lượng ( Cái này mình xem ở dell.com) Nhưng ngoài ra còn ảnh hưởng tùy theo dung lượng nữa. Nhìn vào cái này thì bạn cũng có thể lựa chọn dĩa cứng cho mình và xét xem có cần phải nâng cấp hay không???

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
hoangnghiavnn MÁY TÍNH - LAPTOP 2

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Dear các anh @Lam Sơn @syhuy1977 ;
Em chân thành xin lỗi các anh và diễn đàn. Em có nick là "atieu87", vừa rồi em có đăng 2 bài đấu giá giày và 1 bài đấu giá điện thoại. Không hiểu sao trong đầu em nghĩ được đăn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday