Hỏi về thẻ nhớ SD dùng cho PPC

nhatrang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Các bác ơi, đã co ai dùng thử thẻ nhớ SD SanDisk UltraII chưa, tốc độ R/W thực tế có cao như quảng cáo hay không?
Em đang muốn mua thẻ SD SanDisk UltraII để thay cho thẻ Transcend 256MB cũ của em, nhưng không biết tốc độ có cải thiện đáng kể hay không, và có phụ thuộc vào PPC hay không. Em đang dùng iPAQ4150.

Các bác tư vấn giúp với nhé. Cảm on nhiều nhiều.

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nhatrang said:
Các bác ơi, đã co ai dùng thử thẻ nhớ SD SanDisk UltraII chưa, tốc độ R/W thực tế có cao như quảng cáo hay không?
Em đang muốn mua thẻ SD SanDisk UltraII để thay cho thẻ Transcend 256MB cũ của em, nhưng không biết tốc độ có cải thiện đáng kể hay không, và có phụ thuộc vào PPC hay không. Em đang dùng iPAQ4150.

Các bác tư vấn giúp với nhé. Cảm on nhiều nhiều.

Về lý thuyết thì đương nhiên thẻ SD SanDisk UltraII có tốc độ cao hơn Transcend 256MB nhưng cũng còn tuỳ thuộc vào sự cảm nhận của bạn nữa. Thông thường, tốc độ cải thiện đáng kể nếu ta dùng thẻ nhớ có tốc độ lớn hơn nhiều so với thẻ nhớ cũ, nhưng thực tế khi bạn chứng kiến và cảm nhận thì điều này không khác biệt lớn lắm!

Cảm tính của tôi là vậy, không biết có bác nào có kinh nghiệm xin ra tay! ;)

tothanh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
theo tôi thì ultra hay 60x và cả thằng 80x của TRANCEND khi xài trên PPC thì như nhau cả , chẳng có cái nào hơn.

softcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu muốn kiểm chứng tốc độ ghi/đọc thẻ các bạn nên copy, move 1 file film lớn khoảng trên 150MB chẳng hạn qua lại giữa PPC và PC qua cổng USB. Hi vọng là sẽ trả lời được câu hỏi tốc độ đọc ghi.
Còn một cách khác là chụp ảnh và play lại file ảnh .Tiff (Raw) trên máy ảnh số bạn sẽ thấy việc sử dụng các thẻ có tốc độ cao khác nhau như thế nào.

à quên, việc có đầu tư cho thẻ tốc độ cao hay không là do quyết định của mỗi người phù hợp với nhu cầu thực tế.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.