Hỏi về việc setup xp và vista

19 Tháng mười 2007 lúc 16:08
Mình đang xài vista home premium có license. Muốn cài XP nhưng ổ cứng đã định dạng cho Vista nên XP ko nhận ra. Việc bây giờ là thay đổi thông số ổ cứng và bắt buộc phải format cài lại từ đầu.
Cho mình hỏi cách cài như thế nào để thằng Vista (sau khi cài) vẫn có license. Các bạn rành thì chỉ mình nhé :)

CrescentMoon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
20 Tháng mười 2007 lúc 23:36
Mình dùng con dv6512ef, tìm toét mắt không ra driver cho win XP của nó, thử các đời máy khác thì chẳng con nào tương thích cả. Trước mình đã nhờ 1 bác pro cài dùm win XP, bác này sau vài ngày vật vã thì cho em câu trả lời là không thể được.
Nhờ các bác pro diễn đàn xem dùm xem, liệu còn cách nào để cài XP song song trên con máy này không, vì nhu cầu chơi game của em rất cao, dùng vista chơi không nổi. Thanks các bác!

vo_thang_Dau

Run away
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng mười 2007 lúc 00:20
về driver thì mình không có ý kiến nhưng nếu muốn cài 2 hđh thì bạn cần cài XP trước, sau đó cài Vista sau thì khi khởi động sẽ có menu cho chọn hđh mình muốn dùng (mặc đinh là 30s, có thể thay đổi sau được)
còn việc cài XP ma setup không nhận được ổ cứng thì bạn cần vào Bios để Disable SATA (không hiểu nói thế bạn hình dung được không, trong máy của mình thì nó giải thích rõ ràng là dùng chức năng này khi cần cài Windows XP - xem thêm phần giải thích ở phía bên phải. Vì XP không hiểu ổ cứng SATA)
nếu trogn bios không có support phần này thì bạn cần tìm driver SATA trên website support của dòng máy đang dùng (thường sẽ phải có) và dùng FDD để ghi một cái dĩa (dùng cái dĩa này trong quá trình setup XP)

vo_thang_Dau

Run away
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng mười 2007 lúc 01:11
disable để chạy được setup XP thôi mà (khi đó nó sẽ nhận và thấy được HDD) sau khi cài xong thì lại vào để Enable lại thôi. Máy của mình đang dùng cũng là Vista gốc và cũng làm theo cách đấy để chạy song song 2 hdh đấy thôi.
p/s: phải cài XP trước và Vista sau mà

CrescentMoon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng mười 2007 lúc 10:08
Mình dùng con dv6512ef, tìm toét mắt không ra driver cho win XP của nó, thử các đời máy khác thì chẳng con nào tương thích cả. Trước mình đã nhờ 1 bác pro cài dùm win XP, bác này sau vài ngày vật vã thì cho em câu trả lời là không thể được.
Nhờ các bác pro diễn đàn xem dùm xem, liệu còn cách nào để cài XP song song trên con máy này không, vì nhu cầu chơi game của em rất cao, dùng vista chơi không nổi. Thanks các bác!
Hộ em cái này cái các bác ơi !!!!!!!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bạn có nhớ là mình đã phải follow một người họ hàng nào đó kể từ chuyến du lịch gần đây nhất của gia đình chỉ vì bố mẹ bạn yêu cầu như thế không? Người họ hàng đó gần như spam nát Instagram bằng những hì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday