Hỏi về việc thu nợ của ngân hàng?

Các thớt khác của whamy04

whamy04

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em muốn hỏi một câu thế này: khi đến hạn trả nợ thì khi khách hàng mang tiền đến để nộp cho ngân hàng thì ngân hàng có buộc khách hàng phải chứng minh tính hợp pháp (hóa đơn chứng từ...) của nguồn gốc số tiền đó hay không? Giả dụ nếu em làm ăn phi pháp rồi mang tiền đó đến nộp thì ngân hàng có biết không? Và sau này khi bên công an vào cuộc thì ngân hàng có bị chịu trách nhiệm trước pháp luật hay không?

wildcat74

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có xiền trả ngân hàng là tốt lắm rồi- NH hơi đâu mà quan tâm đến chuyện tiền ở đâu ra!. Tuy nhiên với những giao dịch tiền mặt hoặc chuyển khoản bất thường- các NHTM sẽ có báo cáo với NHNN.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
- Với số lượng tiền lớn (hình như 200tr hay 500tr) thì NH ghi lại nhật ký để báo cáo.
- NH không cần quan tâm nguồn gốc tiền, nhưng nếu có yêu cầu (luật pháp) thì NH sẽ cung cấp chi tiết các giao dịch...
- NH không phải công an ;-)

Pham Ninh Son

GÂY DỰNG
Bác mang tiền đến ngân hàng trả bợ thì ngân hàng cứ thu thôi, họ chẳng quan tâm đến chuyện tiền đó do đâu mà bác có. Còn mai mốt cơ quan pháp luật phát hiện bác gian lận hay làm ăn phi pháp để có được số tiền đó thì chưa chắc đã đòi được ngân hàng trả ra. Tiền vào ngân hàng rồi muốn ra đâu phải dễ!!!

minhai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em muốn hỏi một câu thế này: khi đến hạn trả nợ thì khi khách hàng mang tiền đến để nộp cho ngân hàng thì ngân hàng có buộc khách hàng phải chứng minh tính hợp pháp (hóa đơn chứng từ...) của nguồn gốc số tiền đó hay không? Giả dụ nếu em làm ăn phi pháp rồi mang tiền đó đến nộp thì ngân hàng có biết không? Và sau này khi bên công an vào cuộc thì ngân hàng có bị chịu trách nhiệm trước pháp luật hay không?

Không - không và không.. Dù có rửa tiền thì ngân hàng cũng không biết. Hơn nữa ngồn gốc tiền thì mình bác biết, việc nộp tiền là chuyện của cá nhân bác thì khi xảy ra chuyện trách nhiệm pháp lý sao lại thuộc về ngân hàng đc!

Lam Sơn

Super Moderators
Khi đến hạn trả nợ, khách hàng mang tiền đến để nộp cho ngân hàng thì ngân hàng có buộc khách hàng phải chứng minh tính hợp pháp (hóa đơn chứng từ...) của nguồn gốc số tiền đó hay không?

- Xin trả lời ngay là không, bởi các thông tin bạn thắc mắc Ngân hàng đã yêu cầu bạn cung cấp trước khi cho vay. Thí dụ: Bạn muốn vay NH số tiền 3 tỷ bằng cách thế chấp căn nhà.

1. Nếu bằng lòng cho vay NH sẽ hỏi bạn vay để làm gì? Nếu bạn kinh doanh thì phải trình giấy phép kinh doanh, toàn bộ hóa đơn chứng từ liên quan đến kinh doanh ít nhất 1 năm tại thời điểm "xin vay".
  2. Bạn kinh doanh ngành nghề gì? Vay tiền để bổ sung vốn kinh doanh hay dùng vào việc khác? NH yêu cầu bạn lập bản kể hoạch kinh doanh khi được vay vốn để xem xét tính khả thị.
Ngắn gọn các ý chính chứ thực tế rất rườm rà, không đơn giản như nhiều người nghĩ: Cái nhà là nhà của ta, ta vay tiền làm gì mặc ta :D

hiac

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Câu hỏi này hơi khó, việc thu nợ của ngân hàng khác với việc trả nợ của bạn!

Khi tới hạn thanh toán mà bạn không trả nợ, ngân hàng sẽ có thủ tục hoặc gia hạn nợ hoặc thu hồi nợ.
Việc thu hồi nợ là căn cứ vào tài sản thế chấp của bạn khi vay tiền và đó đều là tài sản hợp pháp đã được Ngân hàng kiểm chứng khi cho bạn vay tiền. Nếu bạn không trả được nợ họ sẽ đem khế ước vay nợ tới và thu hồi tài sản thế chấp đó.
Nếu là tín chấp, ngân hàng sẽ thu hồi nợ bằng cách thông báo tới Chủ thể bảo lãnh cho khoản vay tín chấp đó yêu cầu trả nợ, nếu "Pháp nhân" bảo lãnh đó không trả nợ, Ngân hàng sẽ thu hồi nợ từ tài sản thế chấp của chủ thể bảo lãnh. Trong trường hợp cả bạn và chủ thể bảo lãnh không trả đủ nợ, ngân hàng sẽ khởi kiện ra tòa án đòi bồi thường theo luật.

Câu hỏi bạn đang nói tới là Thanh toán khoản tiền vay, chứ không phải việc thu nợ của ngân hàng. Đã là thanh toán khoản vay thì cứ đến ngày giờ mời bạn tới ngân hàng nộp tiền. Còn tiền đó ra sao họ không cần phải biết, trừ trường hợp bạn cùng hợp tác với ngân hàng đó làm ăn phi pháp, thì họ sẽ tự biết để "tiêu hóa" số tiền đó cho "hợp pháp".

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.