Hỏi về vista

5 Tháng hai 2007 lúc 12:10
Chào các bạn !! Mình hiện đang sài con sony fe770g và dùng win Media center 2005 (bản quyền) nhưng vì mình mua online nên không có lấy về những cái CD recovery . Bây giờ mình muốn up lên win vista và mình đã có đầy đủ driver cho vista nhưng nếu ra hàng mua cái CD vista về setup thì sau khi cài vista xong thì phân vùng ảo dùng để recovery cho cái win cũ có còn không và mình muốn dùng lại win cũ thì có còn dùng recovery để quay lại được không ? . Mong các bạn chỉ giúp mình chứ không cài vô xong là tèo cái win này là mình tèo luôn T_T .

teppy

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
5 Tháng hai 2007 lúc 13:04
Chào các bạn !! Mình hiện đang sài con sony fe770g và dùng win Media center 2005 (bản quyền) nhưng vì mình mua online nên không có lấy về những cái CD recovery . Bây giờ mình muốn up lên win vista và mình đã có đầy đủ driver cho vista nhưng nếu ra hàng mua cái CD vista về setup thì sau khi cài vista xong thì phân vùng ảo dùng để recovery cho cái win cũ có còn không và mình muốn dùng lại win cũ thì có còn dùng recovery để quay lại được không ? . Mong các bạn chỉ giúp mình chứ không cài vô xong là tèo cái win này là mình tèo luôn T_T .
Bạn nên phân biệt kỹ hai khái niệm upgrade (là nâng cấp từ các bản win trước - như XP , MCE - tất nhiên là các bản này phải có key xịn và key này sẽ mất khi bác active Vista thành công, bản này bác phải cài từ win), và FULL tức là bác phải mua bản full và có thể cài từ DOS, bản FULL đắt tiền hơn bản Upgrade.
như vậy nếu bác muốn cài chơi xài xong 30 ngày rồi bỏ thì tốt nhất bác nên tạo 1 partition NTFS khoảng 8G rồi cài fresh lên đó, sau này bỏ cũng dễ. bác lưu ý không được cài Vista từ win MCE của bác nếu bác muốn xài cả win MCE và Vista.

dai

IN ẤN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
5 Tháng hai 2007 lúc 13:31
@teppy:

Ý của bác là muốn chạy được 2 WIN trên máy thì trước mắt phải cài trước XP trên 1 partition, sau đó cho boot máy từ ổ DVD để cài tiếp Vista trên 1 partition khác phải không a ???

Trước đây em lại format toàn bộ HD rồi cài Vista trước, sau đó mới cài XP, cho nên giờ chỉ chạy được Vista thôi, còn XP thì chịu.

5 Tháng hai 2007 lúc 14:07
ý minh là xóa trắng cai win cũ rồi cài vista lên ổ C luôn ý , nhưng mình không hiểu là nếu như vậy thì có ảnh hưởng tới phân vùng ẩn không ? và muốn dùng lại win MCE thì có thể recovery lại được không .

5 Tháng hai 2007 lúc 14:14
ý minh là xóa trắng cai win cũ rồi cài vista lên ổ C luôn ý , nhưng mình không hiểu là nếu như vậy thì có ảnh hưởng tới phân vùng ẩn không ? và muốn dùng lại win MCE thì có thể recovery lại được không .
Theo nguyên tắc và mình thực hành trên máy của mình thì không bị ảnh hưởng..Trừ khi bác chia lai Part thôi.Còn rec lại thì em chưa thử nên chưa biết thế lào :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Em thấy phía trước bên phải của MBP có một vệt đen nhỏ, các bác cho em hỏi đây có phải cổng thu nhận tín hiệu hồng ngoại không hay là gì ạ, nếu là cổng hồng ngoại thì dùng điều khiển nào để dùng được ạ, tks các bác

...
Lazada Vietnam Master card on Monday