HTC P3300 (Artemis) trở về từ cõi chết ...

Status
Không mở trả lời sau này.

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 15:13
Không biết trên HHVN có nhiều người gặp trường hợp này hay không nhưng trên xda-developer.com có hàng chục đồng chí tự tay biến HTC Phone P3300 của mình thành cục chặn giấy, đủ các quốc tịch, kêu gào thảm thiết (bản thân ducva cũng có góp phần.. :D ).. Nguyên nhân chủ yếu là coi thường chỉ dẫn và kém hiểu biết, cứ nghĩ rằng HTC ko bao giờ chết??? Kiểu gì cũng uprom được?? Vấn đề c_r_a_c_k, vượt qua kiểm tra security chỉ là thời gian???

Như đã biết, HTC P3300 khi xuất xưởng nguyên bản là CID locked, chỉ cho phép update các phiên bản ROM của cùng hãng, cùng ngôn ngữ. Muốn unlock cái này thì phải nôn ra 50AUD cho http://www.imei-check.co.uk/c3unlock.php và khi đó HTC P3300 của bạn trở thành Super CID, nghĩa là cài ROM gì cũng chén.

Tuy nhiên việc vượt qua security này không khó, và www.pdamobiz.com là cộng đồng đầu tiên đưa ra các bản update Lite ROM, Customized ROM rất hấp dẫn cho dòng Artemis. Các bạn muốn tham khảo cách UPROM ko cần unlock CID thì có thể vào đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=299154 - rất đơn giản. Tuy nhiên chính vì đơn giản mà nhiều người đã ra đi, điển hình là ducva đã rút PDA ra khỏi cable sync khi đang UPROM với suy nghĩ ấu trĩ như đã đề cập ở trên.

Bởi vì ... lại bởi vì ... cách vượt qua security này chỉ hữu hiệu với máy CÒN ĐANG CHẠY (bởi nó được thực hiện qua ActiveSync), tương tự với việc unlock CID qua imei-check. Và như vậy vì bất kỳ 1 lý do nào đó mà PPC của bạn ko thể khởi động được (dù vẫn vào được bootloader) sau khi UP ROM -> nó sẽ trở thành 1 cục chặn giấy không hơn. Mọi loại ROM (trừ ROM nguyên bản của nó) khi upload vào máy đều không thể vượt quá 2% và tự dừng với báo lỗi Invalid model ID, invalid vendor ID .. etc..

Sau 3 tháng kêu gào trên xda-developers.com rất thảm thiết, hùng hục add nick của 1 loạt các cao thủ đầu bướu cũng như email như spam nhưng chỉ nhận được câu trả lời rất lạnh lùng, "máy chú up lăng nhăng chết phần kiểm tra security rồi, bây giờ up vào cái gì nó cũng nhè ra thôi" và giải pháp tốt nhất là:

1. Gửi cho HTC bảo hành.
- My god, máy mình mua là hàng trôi nổi ở VN, dùng thấy giao diện Tiếng Anh nhưng có trời mới biết nguyên bản của nó là tiếng Tầu tiếng Mán gì gì ??? Vậy gửi đi đâu đây??? Ai chịu bảo hành?

2. Gửi cho imei-check ế, ở bên England/Scotland, gần mà. Bọn nó có công cụ có thể can thiệp trực tiếp vào ROM qua JTAG interface (đại loại là ko cần bật máy vẫn nhồi được ROM, nhưng ngày xưa nạp ROM cho mainboard vậy)
- Oh my god tập 2, biết thằng đấy là thằng nào, gửi sang đó kiểu gì bây giờ? và chỉ vài lần trao đổi email với emei-check ducva đã có thể đánh giá, rất nhiệt tình, nhưng ko chuyên nghiệp, thông tin ko đầy đủ (dù đã hỏi rất rõ và kỹ), khả năng giá tiền gửi đi và gửi về (nếu ko cẩn thận còn bị charge thuế 2 nhát nữa) có khi còn hơn tiền mua máy mới.... thooooooi...........

Và như vậy niềm hy vọng còn lại duy nhất là các đại ca thối mồm trên xda-developer nhầm lẫn, nghĩa là máy của mình chả chết cái gì cả, chỉ đợi ROM nguyên bản mà thôi. Và sau khi ngẫm nghĩ kỹ lại thì ducva đặt nghi ngờ HTC P3300 của mình xuất thân từ nước Pháp, bởi vì nhớ lần đầu cài TOMTOM chỉ có phần voice tiếng Pháp, khả năng là cửa hàng ở VN đã up lại ROM tiếng Anh nhưng vẫn chừa ko động đến ExtROM. Tuy nhiên niềm hy vọng này suýt tắt khi email cho HTC France và được câu trả lời lãng xẹt, "anh thông cảm, bọn em ko có ROM này :confused:".

Ái chà, dài quá rồi nhỉ, thôi nhanh chóng kể nốt phần kết thúc có hậu của câu chuyện này :D :cool: . Thật may mắn là đầu tuần trước ducva có nhận được thư của 1 nạn nhân (người italia) than phiền về vụ bricked phone và có lẽ ducva trả lời email nhiệt tình quá nên chàng trai này đã chỉ cho ducva link download của France ROM. Và ... và ... mọi thứ đã chạy trở lại... HTC P3300 đã SỐNG DẬY. He he he việc đầu tiên là mua unlock code của imei-check và việc thứ 2 là UP thử nghiệm phiên bản Crossbow mới cho Artemis (tham khảo tại đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=308164).

NÓ CHẠY THẬT LÀ NGON A ...
Bởi vậy nếu ai đã nhỡ tay đập chết HTC Artemis thì cũng đừng mất hy vọng vội, hãy cố tìm ra nguyên bản ROM của chiếc máy của mình (có thể hỏi cửa hàng bán) và nếu ko thể hãy thử tất cả các bản ROM mà bạn có trong tay. Ducva sẽ post 1 số link cho các bản ROM nguyên bản của HTC P3300 (and the like) các ngôn ngữ, hiện tại đã có Tiếng Anh, Tiếng Đức, Tiếng Pháp, Hà Lan và sắp tới có thể là tiếng Ý ... hãy kiên nhẫn và bạn sẽ thành công.

HTC P3300 French ROM
http://rapidshare.com/files/19995855/ART_HTCFRA_11240601_026790_FRA_SHIP.exe

HTC P3300 English ROM
http://rapidshare.com/files/19322112/HTC_1.12.405.01_026790_WWE_SHIP.rar

Dopod P800W English ROM
http://rapidshare.com/files/21058219/ARTE_DOPODAU_1.25.707.02_026990_WWE_SHIP.rar
http://www.dopodasia.com/download/ARTE_DOPODAU_12570702_026990_WWE_SHIP.exe

Tmobile English ROM
http://rapidshare.com/files/17854890/art_tmouk_11311001_024990_wwe_ship.exe

HTC Dutch ROM
Sorry, tìm mãi mà ko thấy, bác nào rảnh lên xda-developer tìm dùm nhé, mình đã nhìn thấy 1 lần nhưng do Imei của máy ko phù hợp nên ko download được

Ngoài ra với các bạn đang sử dụng Artemis ngon lành thì nên update patch fix lỗi SD card, tham khảo tại đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=305531

Chúc vui

santak

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 16:04
Cám ơn bác ducva nhiều nhé, anh bạn của mình cũng bị dính con P3300 và đã nghiên cứu lâu nay mà chưa ra, giờ đã gửi nó đi Sài Gòn chữa trị chưa biết kết quả. Mình sẽ báo tin vui này cho anh ấy biết để có thêm hy vọng.

Đúng bác ducva là chuyên gia PDA. Bác có nhiều bài viết có chất lượng rất cao, vậy mà dạo này bác ít xuất chiêu quá.

Chúc bác nhiều may mắn.

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 16:57
Vừa được bác ngọc tuấn ví như ducva vì cũng làm chết con máy P4350, ROM tiếng Đức...( cũng không có luôn ) hy vọng sớm được "buôn chuyện" dạng này giống ducva.
@ducva: Nhân tiện có các cao thủ trong list Đức hỏi dùm xem có ROM German cho con Herald P4350 cho anh cái.
Long : +84913318170
:D

duy_ctytvxdkg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng sáu 2007 lúc 11:16
Bởi vậy nếu ai đã nhỡ tay đập chết HTC Artemis thì cũng đừng mất hy vọng vội, hãy cố tìm ra nguyên bản ROM của chiếc máy của mình (có thể hỏi cửa hàng bán) và nếu ko thể hãy thử tất cả các bản ROM mà bạn có trong tay. Ducva sẽ post 1 số link cho các bản ROM nguyên bản của HTC P3300 (and the like) các ngôn ngữ, hiện tại đã có Tiếng Anh, Tiếng Đức, Tiếng Pháp, Hà Lan và sắp tới có thể là tiếng Ý ... hãy kiên nhẫn và bạn sẽ thành công.
Con HTC P3300 của mình trở thành cục chặn giấy rồi.Mang ra Nam Phương đường 3/2 bảo bó tay rồi. Bây giờ đọc bài này lại tràn trề hy vọng, đang down bản tiếng Anh và tiếng Pháp để chạy thử. Bạn cho mình xin thêm tiếng Đức, Ý, Hà Lan với.

duy_ctytvxdkg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng sáu 2007 lúc 12:23
Vẫn ko phải!!!

Hy vọng vừa bùng lên lại tắt nữa rồi. Bởi vì bản Rom Anh, Pháp vẫn ko cài được quá 2%. Vả lại nếu nghĩ lại, có bao nhiêu là nc trên thế giới biết nó xuất ra từ nước nào? Hic hic mò kim đáy bể. Nhưng cũng fải ráng mò thôi chẳng lẻ quẳng nó xuống ao cho cá ăn. Còn giải pháp nào để cứu nó ko mấy pro.
@ducva cho mình xin thêm rom của đức, ý, hà lan để tiếp tục thử xem sao?

ayun

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng sáu 2007 lúc 15:52
Đang định up con Orbit cũng dòng Artemis nghe bác nói thế thì thôi có sao dùng vậy

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng sáu 2007 lúc 18:05
Hy vọng vừa bùng lên lại tắt nữa rồi. Bởi vì bản Rom Anh, Pháp vẫn ko cài được quá 2%. Vả lại nếu nghĩ lại, có bao nhiêu là nc trên thế giới biết nó xuất ra từ nước nào? Hic hic mò kim đáy bể. Nhưng cũng fải ráng mò thôi chẳng lẻ quẳng nó xuống ao cho cá ăn. Còn giải pháp nào để cứu nó ko mấy pro.
Các bản ship ROM các ngôn ngữ bản thân HTC không cung cấp. Đành chờ đợi khi có ai đó tìm được nguồn và share thôi. Mình sẽ rình trên xda-developers và cập nhật ngay khi có thể. Bác thử hỏi lại cửa hàng bán máy cho bác là máy đó nguyên bản là HTC P3300 tiếng gì ? May ra thì còn biết hướng đi để hy vọng...

Ngoai ra, nếu có người thân đi đâu sang Scotland thì bác có thể gửi nhờ mang qua imei-check, đảm bảo 100% sống lại, bác có thể vào website phía trên để lấy thông tin liên lạc và địa chỉ của họ. À còn có 1 đồng chí nữa cũng có thể sửa được là 1 partner của imei-check tại Hong Kong, bác có thể liên lạc theo địa chỉ sau:

Henry (henry@3siu.com)
1001F, 10/F, Ho King Commerical Centre, 2-16 Fa Yuen Stress, Mongkok, H.K. Tel : +852-23740618
Có điều là giá hơi chát "$70USD without unlock, and $105 with unlock. These fee was not included the post fee. The postage was $30 USD with EMS"

Và máy sẽ bị mở ra, nạp lại ROM, ko rõ kỹ năng của họ như thế nào và có cẩn thận hay ko, khả năng sước sát hoặc hỏng vỏ là có.. mình chưa có 1 kinh nghiệm gì với đồng chí này (qua giới thiệu của imei-check).

Chúc bác may mắn

1 Tháng sáu 2007 lúc 20:36
Nếu bác ở HN hãy đến Nhật Cường (41A - Lý Quốc Sư; ĐT 04 - 82.89.666) thử xem, tôi cũng có con HTC P3300 cũng bị tình trạng y như bác. Tự chữa chạy mãi không được, tưởng rằng chỉ để chặn giấy cho đẹp. Cuối cùng phải tìm đến đó nhờ kỹ thuật viên (tôi thấy ở đây chuyên cả về phần cứng + phần mềm tương đối tốt) chữa cho mới được (up về ROM nguyên bản).

Sau đó về tôi đã tự up lên bản WM6 của PDAV rồi. Bây giờ chạy tốt lắm.

Chúc may mắn.

duy_ctytvxdkg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng sáu 2007 lúc 09:56
Chuyện này có thật ko?

Có một bác ở TPHCM bảo: cung cấp IMEI cho bác ấy để mua được bản Rom có đính kèm cả file unlock CID và dùng nó để cài vào máy. Thật hư thế nào em ko biết. Giá 65$ đành chấp nhận chờ 2 ngày xem bác này làm ăn thế nào, cụ thể sẽ thông tin các bác biết sau.
@ducva : hehe, cửa hàng bán máy chỗ em mua gà lắm. Họ chẳng biết gì về uprom huống chi là hỏi họ dùng bản rom nào. Đành mò mẫm xem sao. Bác có bao nhiêu bản Rom cứ up hết lên cho em. Em test hết xem sao.
@quhutu :Máy mình mua ở Hà Nội rồi ship hàng vào TP.HCM bây giờ mà gửi ra, gửi vào thì cực quá. Để mình xem ở chỗ TPHCM làm như thế nào rồi quyết định sau vậy.

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng sáu 2007 lúc 14:37
Có một bác ở TPHCM bảo: cung cấp IMEI cho bác ấy để mua được bản Rom có đính kèm cả file unlock CID và dùng nó để cài vào máy. Thật hư thế nào em ko biết. Giá 65$ đành chấp nhận chờ 2 ngày xem bác này làm ăn thế nào, cụ thể sẽ thông tin các bác biết sau.

Thú thực là mình ko tin anh bạn này lắm. Imeicheck có dịch vụ unlock với IMEI bạn cung cấp với giá chừng 40USD, có thể thanh toán trực tiếp qua tài khoản Paypal và sau đó sẽ nhận được Unlock file (*.unl) file này chỉ hoạt động với máy có IMEI đã đăng ký.

Trường hợp anh bạn kia có thể sửa file ROM để máy bạn nhầm tưởng là ROM nguyên bản cũng hơi khó. Thứ nhất là dữ liệu trên ROM bị mã hóa, nếu giải được và mã lại được thì nẩy sinh vấn đề về Checksum, nếu thông tin này ko đúng thì chương trình UpRom sẽ cho file ROM này bị hỏng và từ chối update. Thứ hai là nếu ko biết được máy bạn thuộc ROM gì thì việc sửa chữa này cũng là vô nghĩa.

Anyway, cũng là 1 tia hy vọng, chờ tin bác nhé, biết đâu lại mở ra 1 con đường mới cho các cục gạch sống dậy. Mình sẽ cố gắng tìm các bản ROM khác và post lên khi có thể...

Chúc thành công

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhật Bản kêu gọi siêu thị tính tiền bao nylon đối với người mua hàng.

Chính phủ Nhật Bản đang kêu gọi và tiến tới bắt buộc các nhà bán lẻ của nước này tính tiền các bao nylon hay bao xốp đối với người mua hàng, trong nỗ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday