Hướng dẫn cách icon cho Wisbar Advance Desktop

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Gần đây Larikage có phát triển chương trình Wisbar Advance Desktop - một plug-in đi kèm với Wisbar Advance mà bạn wildcat đã giới thiệu.

Đây quả là một công cụ personalize chiếc PPC thân yêu của các bạn. Việc kết hợp giữa Wisbar Advance Desktop và Wisbar Advance đem lại giao diện hết sức đẹp, rất "Artist" - khả năng tạo hàng loạt các today screen khác nhau, mỗi today screen có thể tổ chức để gọi các chương trình tùy theo mục đích sử dụng (vd office, internet, music, .....). và có thể thay thế hoàn hảo cho một loại các today plug-in hiện nay như claunch, ilaunch hoặc spb pocket plus.

Để thiết kế các screen của Wisbar Advance Desktop thì điều rất quan trọng là tạo ra các bộ icon riêng của các bạn. Việc này rất đơn giản, một trong những cách làm như sau:

- Cài đặt Axialis IconWorkshop 5.1 (thanks bạn Wilcat đã chia sẻ chương trình này)
- unzip công cụ "Convert to TGA" ra 1 folder riêng trên PC (bạn sẽ có được 2 file trong đó có 1 file exe AlphaConv) - vào địa chỉ ppc_share@yahoo.com.vn / pass" 123456 để load về

- Thu thập các bộ icon dạng .png hoặc .ico
Các icon có trên mạng rất nhiều hoặc ngay trong bộ Axialis đã có một vài .ico mẫu. Hoặc bạn có thể vào trang web sau:
+ http://kde-look.org/index.php?page=1

Các bước chuyển đổi như sau:
1 - Đối với các Icon có đuôi .ico thì khi open bằng Axialis đã có các định dạng với kích cỡ sẵn ví dụ như 48x48 XP, 32x32 XP. Thường thì ta chọn kích cỡ 32 x 32 XP - right click / Export / ->PNG with transparency -> save lại.
2. Open file AlphaConv nói trên - trong khung cửa sổ, chọn định dạng cần convert ra là .tga. Sau đó drag & drop file save ở trên vào khung cửa sổ chương trình convert là bạn sẽ có được 1 file .tga
3. Copy file tga này vào ppc và sử dụng là icon cho các shortcut hoặc button mà bạn muốn

Vậy là bạn có thể tùy ý sử dụng các icon nào mà mình thích rồi
:)) =D>

Attachments

32 KB · Đọc: 110

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đối với những icon đuôi png thì khi open bằng Alixias, right click và chọn "Create Window Icons from this image" là bạn sẽ có các icon với kích cỡ như đã nói ở trên, tiếp theo là việc chọn export..... :)

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tớ có ý kiến thêm bổ xung: Nên edit thêm vài chữ dưới Icon chuyên nghiệp ạ! Ví dụ eDic, KIN, IE...

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
maianhtungsten said:
Tớ có ý kiến thêm bổ xung: Nên edit thêm vài chữ dưới Icon chuyên nghiệp ạ! Ví dụ eDic, KIN, IE...

Với các shortcut thì ta có thể tùy ý thêm vào tiêu đề bằng mục text setting.

Còn đối với các button mà muốn thêm tiêu đề thì phải rành thêm chút về Adobe photoshop để chỉnh sửa thêm tý nữa :D

wildcat

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Xin bổ sung thêm một chút, với bản Wisbar Advance Desktop 0.5 trở lên (0.7 là mới nhất) thì việc sử icon sẽ còn thuận tiện hơn nhiều, vì WAD sử dụng thẳng file .ico bạn chỉ việc thấy thích icon nào của trên Windows XP là bạn có thể sủ dụng ngay, không cần conver sang TGA nữa.

@nmt1978: Bác làm một bài hướng dẫn sử dụng Wisbar Advance Desktop đi, em bận quá

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
wildcat said:
Xin bổ sung thêm một chút, với bản Wisbar Advance Desktop 0.5 trở lên (0.7 là mới nhất) thì việc sử icon sẽ còn thuận tiện hơn nhiều, vì WAD sử dụng thẳng file .ico bạn chỉ việc thấy thích icon nào của trên Windows XP là bạn có thể sủ dụng ngay, không cần conver sang TGA nữa.

@nmt1978: Bác làm một bài hướng dẫn sử dụng Wisbar Advance Desktop đi, em bận quá

Yes. Từ WD 0.5 trở lên đã hỗ trợ .ico tuy nhiên chỉ hỗ trợ 32-bit .ico thôi

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
wildcat said:

Hiện giờ số người trung thành với SPB Pocket Plus còn nhiều quá :D . Đợi khi nào WD có bản chính thức rồi lúc đó mọi người sử dụng có gì không hiểu cứ post lên trả lời. Mình cũng lười làm cái hướng dẫn quá :) mà cái WD này lại nhiều tính năng hay quá. Kiểu này chắc mấy bác SPB Pocket Plus hay ilaunch phải dẹp tiệm thôi :)

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Làm theo hướng dẫn của Tuấn thì mình được một số icon... chỏng ngược đầu (rotate 180 độ). Mình nghĩ là do bản Alixias IconWorkshop của mình chưa đăng ký nhưng khi mình xuất ra .png mở lên vẫn thấy bình thường, chỉ khi copy lên SD Card và trỏ icon cho soft dùng với iLauncher thì toàn bị chỏng ngược đầu. Vì sao thế nhỉ?

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tubby said:
Làm theo hướng dẫn của Tuấn thì mình được một số icon... chỏng ngược đầu (rotate 180 độ). Mình nghĩ là do bản Alixias IconWorkshop của mình chưa đăng ký nhưng khi mình xuất ra .png mở lên vẫn thấy bình thường, chỉ khi copy lên SD Card và trỏ icon cho soft dùng với iLauncher thì toàn bị chỏng ngược đầu. Vì sao thế nhỉ?

Mình chưa gặp trường hợp của tubby bao giờ. tubby coi lại setting của ilauncher xem sao nhỉ?

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Vậy các bác cho em hỏi cách làm một cửa sổ trong suốt, ví dụ như cái khung dưới đây, khi xem trên Photoshop thì nó là một cửa sổ có viền và nên trong suôt, tuy nhiên khi đưa vào WAD thì nó vẫn hiện lên cái nền màu tắng chứ không trong suốt để hiện lên cái ảnh wallpaper được. Đã dùng cách converter bằng cái Converter to TGA của bác Minh đưa ra nhưng vẫn không ă thua

Các bác nào có cách chỉ em với :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.