Hướng dẫn dùng BB làm modem kết nối Internet.

Rain

No. 181393
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chữa cháy những khi không có Internet nhé

Cần có BDM bản 5.0.1 (ai chưa có down ở đây).

Cài xong, mở BDM sẽ thấy so với các bản trước nó có thêm một biểu tượng IP Modem như sau:

Cắm BB vào, chờ nó nhận xong thì bấm vào IP modem.

Nhấn vào Configure ở bên trái, xuất hiện cái Setup Connection, cái này để thiết lập kết nối:

Nhấn Add Custom Profile rồi khai báo cấu hình Profile setting cho phù hợp với mạng đang sử dụng, mình đang dùng Mobifone nên thông số sẽ là:

User name và pass:

Username: mms
Password: mms

Nếu là Vinaphone, cũng tương tự Mobifone:
Username: mms
Password: mms

Viettel: Để trống.

Access point:
Mobiphone: m-wap
Vinaphone: m3-world
Viettel: v-internet

Note: Không dánh dấu vào mục "Keep an IP Modem connection open affter the BDM is closed"

Khai báo xong đúng những thông số trên thì chọn OK.
Quay trở lại giao diện chính của IP Modem. bên cửa sổ phải Connect to the Internet chọn Connect và... ale, vào Internet nhé

Những thông số Sent, Received, Total transmitted sẽ cho biết dung lượng GPRS mà chúng ta đã sử dụng.

Chỉ lưu ý một điều: Nếu dùng cái này thì để ý đến tiền cước truy cập nhé. Nếu ai sử dụng thường xuyên nên dùng gói cước Unlimit.

Thân mến!
Và khi không muốn sử dụng nữa thì nhớ Disconnect.

Nguồn

King_Eric

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác chủ cho em hỏi cái này có áp dụng được cho 3G ko hay chỉ GPRS thôi ạ?nếu được cho 3G thì quá tuyệt,khỏi phải mua USB

chemi1209

NHẬP HỘI
Bác chủ cho em hỏi cái này có áp dụng được cho 3G ko hay chỉ GPRS thôi ạ?nếu được cho 3G thì quá tuyệt,khỏi phải mua USB

Dùng đc cho cả 3G bạn nhé, cứ test tử là biết liền. Mình test Edge còn nghe đc nhạc online đây nè.

Rain

No. 181393
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
the said:
Dùng 3G được sao? Em thử vài lần vẫn chỉ 112kps!
3G được bạn ạ, chạy ngon nữa là khác. :)

ply

NHẬP HỘI
Em dùng BB 87 thử làm modem cho mac 1 đêm,sáng sau dậy ốm tiền điện thoại
Các bác cho em hỏi hình như load vào laptop tốn dung lượng gấp nhiều lần trên BB phải ko ạ?

royal_T

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em dùng BB 87 thử làm modem cho mac 1 đêm,sáng sau dậy ốm tiền điện thoại
Các bác cho em hỏi hình như load vào laptop tốn dung lượng gấp nhiều lần trên BB phải ko ạ?

đúng rồi tại cấu hình xem trên lap hơn nhiều trên BB,trên đt là cấu hình đã đc tinh giảm nên dung lượng file nhỏ,cái này dùng 3G nhanh hơn ADSL

1102

***Dự bị hạng ruồi ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sao mình down bản này về lại không có phần IP modem nhỉ, bác chủ thử kiểm tra lại hộ cái coi, bực mình quá ko thấy đâu hết

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sao mình down bản này về lại không có phần IP modem nhỉ, bác chủ thử kiểm tra lại hộ cái coi, bực mình quá ko thấy đâu hết
Kết nối qua cổng USB nhưng tắt Blackberry Desktop Manager.
Thứ 1: Bác phải tải phiên bản Blackberry Desktop Manager 5.01 trở lên.
Thứ 2: Bật chế độ Show Hidden Files and Folders trong Windows để xem thuộc tính tập tin và thư mục (chọn Show hidden files and folders)
Thứ 3: Tìm tập tin có tên ip_modem_configuration.xml
Nếu là Windows7/Vista: C:\Program Data\Research In Motion\Blackberry\
Nếu là WindowsXP: C:\Documents and Settings\ALL USERS\Application Data\Research In Motion\BlackBerry
Nếu All Users không có thì tìm sang cái tài khoản máy bác đang dùng có quyền Administrator.
soạn thảo bằng công cụ như EditPlus, Notepad++, Notepad (sẵn có của Windows)...
Tìm và thay thế đoạn:
<carrier uid=... id="Tên_carrier" [ví dụ VINAPHONE/VIETTEL hay MOBIFONE] enabled="true"> (đổi từ default là enabled="false" sang true)
...>
Lưu tập tin lại.
Bật Blackberry Desktop Manager và kết nối lại, nút ẩn sẽ được hiển thị.
P/s: Test thành công trên BlackBerry 8800 đang dùng.

sellsoul

GÂY DỰNG
Không phải lúc nào nó cũng hiện ra cái biểu tượng này nhé, mặc dù cùng 1 bộ cài như thế. Không hiểu có phải setup cái gì ở BDM hay ở BB ko, vì mình cắm 9000 vào thì hiện ra icon đấy, nhưng 9700 thì lại không.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...