Hướng dẫn Jaibreak iPhone Firmware 1.1.3 nâng cấp từ 1.1.2 (có hình minh hoạ, nền Windows)

ChuyenIPHONE

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng một 2008 lúc 14:14
.: LỜI TÁC GIẢ :.

Các bạn cũng nên lưu ý điều này, trước khi bắt tay vào thao tác (bởi đây là một công việc không phải dễ dàng). Đó là toàn bộ quá trình hướng dẫn này được Nate True (hacker nổi tiếng với phần mềm iBrickr dùng để quản lý iPhone và cũng là một thành viên của nhóm DEV Team) đưa ra trước thời hạn so với thời hạn mà Jon "Zdziarski" (một thành viên của DEV Team) tại trang web cá nhân Zdziarski.com của mình đã công bố. Đây có thể được coi là một hành động mang tính "xỏ mũi" của Nate Trua đối với DEV Team, bởi hiện giờ Nate True không còn là thành viên của DEV Team nữa... Và tất nhiên toàn bộ quá trình hướng dẫn này (bao gồm cả phần mềm) không được bảo trợ bởi DEV Team, có lẽ để tốt nhất các bạn nên chờ phiên bản chính thức (mà DEV Team công bố) phát hành. Dĩ nhiên, cũng sẽ có rất nhiều người không thể đợi được, sẵn sàng nâng cấp firmware chiếc iPhone của mình ngay khi có thể và đó chính là nguyên nhân mà tôi đưa ra hướng dẫn này. Cho đến thời điểm này thì nó có tác dụng hoàn hảo đối với tôi và cũng đã được kiểm chứng bởi một số người khác. Nhưng:

"MỘT LẦN NỮA CÁC BẠN NÊN LƯU Ý NHỮNG GÌ TÁC GIẢ ĐÃ NÓI"

Đây là tất cả những gì bạn cần trước khi bắt tay vào công việc:

.Tải về phần mềm iBrickr mới nhất - phiên bản đặc biệt dành cho iPhone FW 1.1.3
http://devices.natetrue.com/iphone/ibrickr-jb113.zip
hoặc tại đây: http://chuyeniphone.com/diendan/db/phanmem/ibrickr113.zip

.Tải về phiên bản Firmware 1.1.3 mới nhất
http://appldnld.apple.com.edgesuite...80115.4Fvn7/iPhone1,1_1.1.3_4A93_Restore.ipsw

Bước 1:
Bạn cần phải có iPhone FW 1.1.1 hoặc 1.1.2 đã được jailbreak và có ứng dụng Installer.app được cài đặt. Nếu bạn chưa biết phải làm thế nào để có chúng thì bạn tham khảo link dưới đây:

http://chuyeniphone.com/diendan/showthread.php?t=23

Bước 2:
Kết nối iPhone với máy tính

Bước 3:
Giải nén tập tin: ibrickr-jb113.zip mà các bạn đã tải về lúc đầu, bạn sẽ có được thư mục ibrickr-jb113.

Bước 4:
Đến bước này có một chú ý nhỏ:
.Nếu bạn đang sử dụng Windows XP thì chuyển sang Bước 6
.Nếu bạn đang sử dụng Windows Vista hoặc Windows 2000, bạn cần phải làm thêm một thao tác nhỏ nữa là. Bấm chuột phải lên tập tin ibrickr.exe sau đó chọn properties từ trình đơn xổ xuống.

Bước 5:
Bấm chọn mục Compatibility
Đánh dấu vào mục Run this program in compatibility mode for:.
Trong hộp thoại chọn Windows XP (Service Pack 2)
Sau đó bấm nút Apply để hoàn tất.

Bước 6:
Bấm đúp vào tập tin ibrickr.exe để kích hoạt chương trình.

Bước 7:
Khi chương trình iBrickr được kích hoạt, bạn bấm vào nút Check my phone!

Bước 8:
Bạn sẽ nhận được một thông báo phiên bản firmware hiện tại của chiếc iPhone mà bạn đang có... và nó cũng cho biết chiếc iPhone của bạn có thể nâng cấp lên phiên bản firmware 1.1.3.
Nếu bạn đồng ý nâng cấp, bấm nút Do it

Bước 9:
Chương trình iBrickr sẽ tải về tập tin cần thiết.
Sau đó, bạn sẽ nhận được thông báo tuỳ chọn cho phép bạn chọn firmwware 1.1.3 đã có sẵn trong máy tính của bạn (mà bạn đã tải về lúc đầu) hoặc tải nó từ chính hãng Apple.
.Nếu bạn đã tải firmware 1.1.3 về rồi thì chọn nút Find 1.1.3 on disk
.Nếu vì nguyên nhân nào đó mà bạn chưa tải về firmware 1.1.3 (lười chẳng hạn) thì bạn chọn nút Download it from Apple

Bước 10:
Một khi chương trình đã tìm thấy firmware (do bạn chọn hoặc tải về) nó sẽ đưa ra thông báo, mời bạn xác nhận bắt đầu quá trình cài đặt.
Nếu bạn muốn tiếp tục, bấm Do you have to ask?

Bước 11:
Một lần nữa, iBrickr nhắc nhỏ bạn kiểm tra lần cuối trước khi tiến hành cài đặt.
Bạn hãy kiểm tra lần cuối như thông báo nhắc nhở. Nếu đã chắc chắn, bấm nút Ready to go! để bắt đầu

Bước 12:
Chương trinhg iBrickr sẽ hoàn tất công việc của mình.

Bước 13:
Tại màn hình Springboard, bấm chọn Installer để kích hoạt ứng dụng này

Bước 14:
Nếu bạn được nhắc nhở cập nhật ứng dụng Installer Update, bạn bấm vào nút Update Now

Bước 15:
Sau khi cập nhật xong, Installer sẽ hiện ra hộp thoại thông báo đã cập nhật, bạn chỉ việc bấm nút Ok.

Sau đó bạn bấm nút Home để trở về màn hình SpringBoard để các cập nhật có hiệu lực
(Bước này có tác dụng cập nhật phần mềm Jailbreak 1.1.3 có tên gọi là 1.1.3 soft uppgrade)

Bước 16:
Đến đây bạn lại bấm vào nút Installer trên màn hinh SpringBoard

Bước 17:
Nếu được hỏi có quyên góp (Donate) hay không? Bạn bấm nút Donate Later.

Bước 18:
Bấm vào mục Install ở phía dưới màn hình.

Bước 19:
Chọn nhóm phần mềm System từ danh sách phần mềm Categories.

Bước 20:
Chọn mục 1.1.3 soft upgrade nằm ở ngay trên cùng của nhóm phần mềm System.

Bước 21:
Bấm nút Install ở phía trên cùng bên phải.

Bước 22:
Một hộp thoại sẽ hiện ra, bạn bấm nút Instal (lúc này ở giữa màn hình).

Quá trình cài đặt 1.1.3 Soft Update sẽ mất chừng vài phút.

Sau đó iPhone sẽ tự khởi động lại.

Bạn sẽ nhận được thông báo "This accessory is not mean to work with the iPhone message."

Sau đó, thông báo sẽ tự mất đi và bạn sẽ nhận được thông báo tiếp theo "Edit Home Screen".

Bạn bấm vào nút Dismiss

Đến đây thì có thể vui mừng mà chính thức tuyên bố

BẠN ĐÃ JAILBREAK THÀNH CÔNG IPHONE FIRMWARE 1.1.3

Công đoạn cuối cùng là "dọn dẹp rác phát sinh trong quá trình jailbreak"... sẽ xin sớm cập nhật

(Nguồn: iClarified)

26 Tháng một 2008 lúc 23:08
thanks anh rất nhiều vậy là từ nay ko lo lỡ tay update lên FM 113 nữa rùi
Cũng không hẳn thế đâu vì phương pháp này can thiệp vào tập tin firmware nên không phải là firmware xịn như bạn update qua iTunes. Chính vì vậy, nếu lỡ tay update lên 1.1.3 qua iTunes hiện tại cũng mới chỉ có 1 cách duy nhất đó là jailbreak bằng phương pháp phần cứng (Geohot) và giá của nó đang ngất ngưởng 100$ nên đừng dại gì bạn ạ. Bác không chịu đọc rõ tên chủ đề rồi.

nhanvuvietnam

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng một 2008 lúc 13:10
Em mới chuyển sang "ngành" iPhone này nên dốt đặc, xin được hỏi bác ChuyeniPhone : Em đang dùng IP 1.1.2 với X-sim vậy khi thực hiện bài jailbreak này xong thì kết quả cụ thể là những thứ em đã cài đặt trước đây có thay đổi gì không ạ hay nó vẫn thế chỉ là có thêm các tính năng của FW mới?( Em đã đọc ở đâu đó nói rằng 1.13 không tương thích với khá nhiều phần mềm của hãng thứ 3?). Cảm ơn bác!

KofRiv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng hai 2008 lúc 09:05
Up từ 1.1.2 lên 1.1.3 giờ đã đơn giản hơn rất nhiều:
Vào Installer\System: cài đặt Official 1.1.3 Upgrader
Xong trở ra click vào soft Upgrade và ngồi chờ là xong.

16 Tháng hai 2008 lúc 12:01
ec'. tình hình là các bước từ 1 đến 20 em đã làm xong. Nhưng cái vụ install 1.1.3 soft upgrade thì nó lại báo là version 2.0 (chứ ko phải 1.0) và khi install thì báo lỗi "Error: Package download failed". Vậy là sao hả các bác? Máy em vẫn chưa up được từ 1.1.2 lên 1.1.3

16 Tháng hai 2008 lúc 14:55
Hem phải đâu bác ạ. Wifi của em rất tốt, vào các trang web vô tư, em thử cả 2 nơi đều rất cute. Về source thì em thử cả của Handheld lẫn của Natetrue đều ko ổn. Mà rất lạ là bây giờ cái installer nó ko cho cài bất cứ soft nào khác nữa. Chỉ có mỗi thông báo: ERROR Package Download Failed. Mọi ngày trước khi làm các thao tác upgrade thì ko bao giờ xảy ra tình trạng vậy. Có bác nào bị giống em không ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gạch block không nung chất lượng cao
Với chất liệu là bê tông (xi măng, đá mạt, cát sỏi...) có kết cấu rỗng, gạch block không nung có nhiều ưu điểm so ...
Lazada Vietnam Master card on Monday