Hụt Ram trong Windows Vista Ultimate

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 23:32
WINDOWS VISTA chỉ nhận có 3GB RAM thôi mà bác!
Nghe đâu là do công nghệ 32-bit của VISTA làm hạn chế bộ nhớ. WIN 64-bit có lẽ khắc phục được.

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 23:43

atungbk

ĐẠI BA HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng bảy 2007 lúc 23:49
Tức là 4GB Ram vẫn có tác dụng thực tế, lỗi nằm ở chỗ Vista chỉ báo tối đa 3GB ram thôi phải ko bác nhỉ...
Mà trong Win XP cũng bị hiện tượng như vậy bác à
Đáng buồn là chỉ có 3GB Ram thực tế thôi bác ạ! 3GB Ram cho win 32-bit.

naiveboy79

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
9 Tháng tám 2007 lúc 09:43
Tui thấy cũng vậy! Chắc hiếm có phần mềm nào phân biệt giữa bản 32 bit và 64 bit (nói chung cho các Win). Nếu có thì chắc là có trường hợp chỉ chạy được cho bản 64 bit mà không chạy trên bản 32 bit.

Mình cũng đang bị hiện tượng như chủ topic, máy cũng chỉ nhận 3,582Gh RAM (Mình đang dùng 1 cặp Kingston và 1 cặp HP đều bus 667), đang ko biết có phải do 2 loại ram nên xung nhịp chip khác nhau không
Nhưng thực tế mình lại thấy phần mềm cài trên bản 32bit thì OK, còn chuyển sang dùng 64bit thì rất nhiều phần mềm không chạy được (từ lúc có 4Gh ram thì chưa kiểm tra xem bản 64bit có nhận được không :) )

naiveboy79

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
9 Tháng tám 2007 lúc 21:55
Tui xài Windows Vista Ultimate , Ram 4GB vậy mà vista báo nhận có 3GB thế là sao các bác nhỉ.
Tôi đã kiểm tra bằng CPU-Z thì nó báo nhận đủ 4GB Ram, như vậy có phải là trục trặc gì không nhỉ ???

Các bác đề cập đến vấn đề này làm em bực mình quá. Về Cài lại bản 64bit thì ok các bác ạ. cài lên là nó nhận cả 4Gb ram :)

Em muốn gửi cái hình lên nhưng tiếc rằng không gửi được :D

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các mod xử lý dùm em vụ này:

Bạn @Linh-tn thắng đấu giá nhưng không tiến hành giao dịch, gọi điện không nghe máy, nhắn tin không trả lời. Mong mod xử lý giùm. Em cảm ơn

https://www.handheld.com.vn/threads ...
Lazada Vietnam Master card on Monday