IBM T41 bị lỗi, các bác giúp với

Các thớt khác của cuongnv23
28 Tháng năm 2007 lúc 11:55
Tui xài con IBM T41 đang dùng ngon nhưng ram có 256Mb, hôm vừa rồi đi cắm thêm con 256Mb nữa vào. Máy nhận ngon. Nhưng sau đó 2 ngày xảy ra hiện tượng bị lỗi win, máy cứ hoạt động được khoảng 30' lại đơ tất cả các chương trình, Ctrl+Alt+Del bị khóa, click chuột phải vào desktop thì các shortcut khác biến mất, chỉ còn trơ lại vài cái my computer, my document, network place,...Máy báo lỗi lung tung cả lên. Tui hay copy lung tung nên chắc máy cũng bị virus. Hôm qua ngồi loay hoay format C rồi cài lai winxpsp2. Chạy ngon lành được khoảng 2 tiếng thì lại bị như cũ. Tui cay wa hôm nay đang ngồi format lại cả C va D cho trắng tinh luôn rùi cài lại xem thế nào. Các bác nghĩ lỗi này là do virus hay tại tôi lắp thêm con Ram vậy các bác, tư vấn giúp tui với, hic...ko có máy tính dùng phát rồ cả người rồi, hic...

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 12:10
không phải do ram dau, chu nên restore lại may để giữ đc win bản quyền chứ làm thế thì mất win xịn à. Cái đó do file có tên rundll32.exe nó tạo nên máy tớ hồi trước cung bị thế, chú nên lên google tìm thông tin rundll32.exe mà sủa lỗi. ducto1287@gmail.com

hhiepbi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 12:15
t41 mà ram 256 chắc bị luộc đồ rùi cuongnv23 ạ! bạn lại format ổ C rùi thì hỏng hẳn rùi đó- mất 100usd. nói như anh ducto là chính xác nhưng rundll32.exe ở trang nào thế bạn ơi

28 Tháng năm 2007 lúc 12:53
t41 mà ram 256 chắc bị luộc đồ rùi cuongnv23 ạ! bạn lại format ổ C rùi thì hỏng hẳn rùi đó- mất 100usd. nói như anh ducto là chính xác nhưng rundll32.exe ở trang nào thế bạn ơi
Hic, tớ không biết nên format sạch sẽ rùi, hehe...vào ibm.com gõ serial con máy của tớ vào thì đúng là ram 256mb thật mà. Giờ đang nhịn cả ăn trưa để ngồi cài lại win, hehe...bực mình thật, không có máy dùng rồ hết cả người. Cài xong win sẽ report cho các bác biết kết quả.

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng năm 2007 lúc 13:13
rundll32.exe là một chương trình của microsorf để lamg gì đó mình không hiểu lắm, nhưng có 1 số loại virut nó hay bắt cái đó hoạt động, dẫn đến là CPU làm việc với 100% công suất nên bị treo máy. lên google tìm từ khóa rundll32.exe thì đc hướng dẫn cách diệt loại virut đó và sữa lại lỗi trên làm cho máy chạy vù vù...

tu Thanh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng năm 2007 lúc 21:31
trước đây em cũng bị như bac ducto, bạn em cũng fix lai cai file rundll32.exe (mà làm cách nào thì em chịu, gà mà).
bác cuongnv23 đã format va reboot thi cũng OK, nhung mất tiêu cai recovery rồi, chia buồn cùng bác.
@hhiepbi: vẫn có dòng T41 ram 256 bác ạ, chuối thế:D.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng năm 2007 lúc 11:39
Tui xài con IBM T41 đang dùng ngon nhưng ram có 256Mb, hôm vừa rồi đi cắm thêm con 256Mb nữa vào. Máy nhận ngon. Nhưng sau đó 2 ngày xảy ra hiện tượng bị lỗi win, máy cứ hoạt động được khoảng 30' lại đơ tất cả các chương trình, Ctrl+Alt+Del bị khóa, click chuột phải vào desktop thì các shortcut khác biến mất, chỉ còn trơ lại vài cái my computer, my document, network place,...Máy báo lỗi lung tung cả lên. Tui hay copy lung tung nên chắc máy cũng bị virus. Hôm qua ngồi loay hoay format C rồi cài lai winxpsp2. Chạy ngon lành được khoảng 2 tiếng thì lại bị như cũ. Tui cay wa hôm nay đang ngồi format lại cả C va D cho trắng tinh luôn rùi cài lại xem thế nào. Các bác nghĩ lỗi này là do virus hay tại tôi lắp thêm con Ram vậy các bác, tư vấn giúp tui với, hic...ko có máy tính dùng phát rồ cả người rồi, hic...
Bác tháo RAM ra, lắp từng thanh 1 , cài XP lại xem . Có thể RAM nó cũng có lỗi đó. Cứ thử với từng thành 256 1 lần xem XP chạy thế nào nhé.

Bài viết cần bạn xem thêm

Thanks bác chia sẻ ạ, đọc hoa cả mắt
Lazada Vietnam Master card on Monday