THỜI SỰ iOS 9 lại dính lỗi bảo mật ở màn hình khóa

Các thớt khác của HaThienKiemVu

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chỉ vừa mới ra mắt không lâu, iOS 9 đang nhận được rất nhiều phản hồi hai chiều: tiêu cực cũng có mà tích cực cũng nhiều không kém. Mới đây nhất, các tín đồ nhà Táo cũng một phen hoảng hồn khi nỗi lo bảo mật vẫn còn đó: iOS 9 có tồn tại một lỗ hổng cho phép vượt mặt màn hình khóa. Một người dùng YouTube có tên là videosdebarraquito đã post một đoạn clip lên để chứng minh cho lời nói của mình. Cách thức khai thác lỗ hổng này cũng không có gì là mới: kẻ xấu sẽ phải lợi dụng Siri đúng thời điểm sau khi gõ mật khẩu sai 5 lần và kẻ đó phải thật nhanh tay trước khi thiết bị khóa truy cập. Nếu đủ nhanh tay, kẻ đó sẽ truy cập vào ứng dụng Clock từ Siri, sau đó là tới Messages – Contacts – Photos nữa.

Bạn sẽ có nguy cơ bị lộ các thông tin nhạy cảm. Nhưng trong cái rủi lại có cái may, lỗ hổng này không phải ai cũng khai thác được. Cách phòng chống tốt nhất là hãy dùng password có 6 kí tự, vô hiệu hóa Siri hoặc tốt hơn hết là không cho ai chạm vào thiết bị của bạn.

Đây là video trình diễn khả năng vượt mặt màn hình khóa của iOS 9:

Hạ Thiên
(Thông tin, hình ảnh: Engadget)​

anphatbui

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
"tốt hơn hết là không cho ai chạm vào thiết bị của bạn. "
Bảo mật trên cả bảo mật. Nó là lỗ hổng khong thể khai thác.

truongdc1209

GẮN KẾT
Mình dùng 1 tg mà k thấy trục trặc j cả, nay mới biết có lỗi cũng đã muộn, hehe, về 8. rồi :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Hiện tại mình không còn kinh doanh nữa, mong quản lý diễn đàn xóa thớt giúp mình.