IP động trong Windows Vista

Nhieutien

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng một 2007 lúc 23:48
Mình mới cài bản Windows Vista Ultimate. Mọi thứ có vẻ OK, trừ hai vấn đề sau:
1. Giao dien Aero không có (trong Color Schemes), có lẽ vì card màn hình của minh chỉ là 128MB Share và RAM chỉ la 512mb.
2. Không thể nào vào mạng bằng IP động được, vào bằng IP tĩnh thì OK, chắc mình sai ở đâu đó.
Mong các anh em chỉ giáo.
Vô cùng cảm ơn!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
21 Tháng một 2007 lúc 07:11
Vấn đề 1 : em cũng đang bị giống bác đây ạ :D sau khi được các bro chỉ dạy thì mới biết nguyên nhân là RAM chưa đủ 1GB nên windows nó ko cho phép hiển thị chức năng Aero đó mà dùng ạ.

Vấn đề 2 : ko biết bác connect vào internet bằng cable hay là wireless, còn em connect bằng wireless thì vẫn để IP động và dùng đc mà, hay là bác kiểm tra lại cấu hình trong router xem, xem chức năng DHCP đang mở hay ko ?

Nhieutien

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng một 2007 lúc 21:47
Rất cảm ơn bạn đã quan tâm:
- Vấn đề thứ nhất: Mình đã rõ, có điều xin hỏi thêm với VGA Share 128MB, RAM 1G thì liệu có được hiệu ứng Aero không?
- Vấn đề thứ hai: Mình dùng Modem ADSL kiêm Wi-fi Router. Máy để bàn vào mạng bằng cáp, máy xách tay vào bằng Wi-Fi, trước đây cả hai máy xài Windows XP thì dùng IP động vô tư. Còn bây giờ máy xách tay cài Vista Ultimate, nếu nối mạng bàng cáp thì dùng IP động được, còn nối bằng Wi-fi thì không được (máy vẫn nối được với Router nhưng không get được IP), phải dùng IP tĩnh thì OK.
Mình nghĩ không phải do Router vì trước dùng Win XP không vấn đề gì.
Rất mong các bạn chỉ giáo!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 11:27
1. Hình như là được bác ạ, em ko dám chắc vì em chưa tận mắt thấy, nhưng theo các bro bày cho, thì VGA 128MB là ok rồi, RAM 1GB là vừa đủ tiêu chuẩn, nên bác yên tâm đi ạ, nâng RAM lên đi rồi tính típ :D

2. Theo bác nói nghĩa là từ lúc còn dùng XP đến sau khi cài Vista, bác ko có chỉnh sửa j` trên router phải ko ạ ? Hiện tượng bây h của bác lúc dùng IP động có phải ở góc màn hình, icon 2 cái máy tính nó có hình dấu chấm than màu vàng ko ạ (chứ ko phải là hình quả cầu màu xanh) và nó cứ báo là "Limitted ..." hay là "Requesting IP ..." em ko nhớ rõ lắm, có mấy lần em gặp trường hợp này, reboot router lại là thấy hết ạ :D ko biết với bác có hết đc ko.

Mong giúp đc bác chút đỉnh :)

Nhieutien

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 12:18
Không phải như vậy, biểu tượng của mình là hai cái màn hình xanh nhưng không có quả cầu, trỏ chuột vào thì nó báo là connected nhưng Access thì chỉ là Local Only chứ không phải là Local and Internet. Điều đó có nghĩa là khi dùng IP động thì mình chỉ nối được với Router nhưng không được nó cấp phát IP nên không truy cập ra ngoài Router được!
Chảng hiểu ra sao!

NguyenHoang

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
22 Tháng một 2007 lúc 13:37
Chào bạn,

Bạn thử cách này xem có được không nhé. Bạn tắt chế độ IP tĩnh. Sau đó, click chuột phải vào hai cái màn hình xanh nhưng không có quả cầu như bạn mô tả > chọn Network and Sharing Center > chọn Manage Network Connections > Click chuột phải vào Local Area Connection > chọn Diagnose > Máy sẽ Identifying mấy giây > chọn Get new IP. Mình thường làm theo cách như vậy.

Chúc bạn thành công,

NguyenHoang

Nhieutien

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 19:18
Chào bạn,

Bạn thử cách này xem có được không nhé. Bạn tắt chế độ IP tĩnh. Sau đó, click chuột phải vào hai cái màn hình xanh nhưng không có quả cầu như bạn mô tả > chọn Network and Sharing Center > chọn Manage Network Connections > Click chuột phải vào Local Area Connection > chọn Diagnose > Máy sẽ Identifying mấy giây > chọn Get new IP. Mình thường làm theo cách như vậy.

Chúc bạn thành công,

NguyenHoang
Hic hic! Mình đã thử như bạn, sau một hồi đòi mình làm một số động tác thì cuối cùng nó kết luận một câu là: can....not resolve!!!
Potay!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 19:33
Em cũng thấy cái chức năng Diagnostic này hơi bị chuối ạ, lỗi nào nó cũng báo, xong mình ok cho nó quậy một hồi rồi báo cáo là "em pó tay, xin phép gửi lỗi này về hỏi ý anh Bill" :-s.

À bác Nhieutien ơi, bác có đi thử truy cập wifi ở 1 nơi khác ko ạ (hoặc là nếu có điều kiện thì tự thử thay Router khác xem sao), và thêm nữa, nếu bác ko dùng wireless, bác cắm cable vào để dùng thì có bị tình trạng đó ko ạ ?

keque

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng hai 2007 lúc 22:40
Thử cách lày xem sao
vào manage wireless networks
nhấp chuột phải vào biểu tượng mạng đang kết nối vào properties check vào ô connect even if the network is not broadcasting.
ok
the en
hy vọng bạn kết nối ngon lành

Bài viết cần bạn xem thêm

Polar Pen này sẽ truyền cảm hứng cho bạn tại nơi làm việc, trường học hoặc nhà riêng. Nếu bạn thích Polar Pen với mọi thứ hoặc bị cuốn hút bởi sức mạnh của nam châm, thì sản phẩm này là dành cho bạn.

Chúng tôi đã tìm thấy nhiều cách thú vị và chức n ...
Lazada Vietnam Master card on Monday