Kết nối PC to PC bằng điện thoại di động?

Pham Van Son

GÂY DỰNG
Tôi đọc trên mạng có thấy mobile phone có dịch vụ data-fax tại địa chỉ
http://www.mobifone.com.vn/vietnamese/everything/vn_faxdata.jsp

Dịch vụ này cho phép
• Gửi và nhận các bản Fax
• Truy nhập vào internet, hoặc vào một máy tính khác.
• Gửi và nhận e-mail.
• Gửi và nhận các file dữ liệu giữa hai máy tính.

Đặc biệt nó có có khả năng kết nối dial up qua điện thoại di động như với line điện thoại thông thường, đây là chức năng tôi đang muốn tìm hiểu. Cụ thể là tôi đang muốn làm việc từ xa tại vị trí bất kỳ mà có sóng điện thoại (Ví dụ chạy chương trình hoặc sửa dữ liệu qua các phần mềm hỗ trợ như PcAnywhere chẳng hạn)

Không biết vinaphone có hỗ trợ dịch vụ này không?
Tôi muốn sư dụng máy xách tay để kết nối qua điện thoại thì phải làm gì (máy notebook của tôi là IBM T42 đã có modem trong, điện thoại O2 XDAII).

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin chỉ giáo.
Xin cảm ơn trước.

lengkeng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Theo tôi cái dịch vụ này có cách đây khoảng 10 năm roài... Nó cũng giống như nối máy tính qua modem vào line điện thoại thông thường nhưng có nhược điểm lớn là giá quá đắt và tốc độ chậm 14.4....

T42 và O2II thì không cần thiết bị gì thêm. Kết nối qua bluetooth hoặc hồng ngoại là OK... Nhưng với công nghệ VPN qua Internet hiện nay thì công nghệ data-fax + PCAnywhere nên cho vào quên lãnh đi, ko thì người ta cười cho... :x

Pham Van Son

GÂY DỰNG
Vấn đề là tôi chưa đăng ký IP tĩnh, cũng chưa dùng DNS nên phải dial trực tiếp đến số máy từ xa qua điện thoại di dộng, và cũng là giải quyết nhu cầu trước mắt thôi chứ không phải là tôi không biết là có dịch VPN, hay cũng có thể là do tôi chưa nắm rõ hết kỹ thuật và khả năng của VPN. Mục tiêu tôi muốn hỏi là kết nối qua điện thoại di động đến trực tiếp số máy từ xa để phục vụ những lúc không có kết nối line điên thoại thông thường. Tôi cũng không rõ khi đó có thể sử dụng VPN được không???
Xin bạn và mọi người chỉ giáo.

lengkeng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thế thì đ/c cứ dial thẳng vào số cố định qua di động thôi. Cách cài đặt đơn giản... Cứ để thằng T42 nó search bluetooth tìm thằng O2 XDA... lúc search xong nó sẽ tìm thấy modem trên thằng O2 XDA... dùng modem này trong phần setup dial-up là OK... :x

baothangvn

GẮN KẾT
cái này nghe phức tạp các bác nhỉ, em thấy nó khó hiẻu quá, chắc nội công mình còn yếu

olala

GÂY DỰNG
Cho em hỏi là hiện nay những mạng nào cho phép mình dial-up bằng di động được ạ? Nhớ lúc trước Sfone cho phép vào nét free thật là sướng, dùng con Sfone lởm và con LAP còi vào net cũng thấy oai như ai... Bây giờ không biết đến chừng nào sfone nó mới mở lại dịch vụ này các bác nhỉ????

Pham Van Son

GÂY DỰNG
Cảm ơn bạn lengkeng. Tôi sẽ thử... nhưng phải kiếm con USB buetooth đã vì con t42 đời cũ không có bluetooth, còn kết nối hồng ngoại chắc không ổn. Nhân tiện hỏi bạn luôn tôi đã có đế xạc để activesync liệu có thể kết nối qua đường này ? Làm thế nào để PC nhận modem O2 XDAII qua đế xạc? Và nữa tốc độ truyền dữ liệu chỉ 14. 4 kb/s thôi sao? theo tôi biết thì dịch vụ fax thì chỉ 9.6kb hoặc 14.4kb gì đó, nhưng data thì không rõ
Tôi đã chạy chương trình từ xa qua modem 56k tốc độ khá ổn, còn nếu chỉ 14.4kb thì chắc cũng phải từ bỏ ý định thôi.
Một lần nữa xin cảm ơn bạn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.