Khẩn cấp a: Pin Fujitsu T2010 có vấn đề

Các thớt khác của HGE

HGE

GÂY DỰNG
Em dùng Fujitsu T2010 Tablet. Pin 9 cell dùng bình thường được khoảng hơn 6h. Cho đến trước khi em viết bài này thì phát hiện ra pin đã không còn hoạt động nữa. Khởi động lại Win thì nó báo pin "6%, charging", chỉ vài giây sau lại báo 10%... cứ thế cho đến 99% thì lại quay lại từ đầu. Đèn tín hiệu báo sạc pin cũng không sáng màu xanh, đỏ hay cam nữa mà tắt luôn.
Xin hỏi như vậy cục pin của em đã bị hỏng hoàn toàn chưa ạ? Có cách nào cứu không ạ? Tablet mà hỏng pin thì nói chuyện gì nữa.
Chẳng lẽ năm nay sao Thái Bạch chiếu mệnh lại đen vậy sao?

nguyenvantrung2

vái ồ + phù dít sù
GẮN KẾT
bó chiếu, chưa gặp tình trạng bác bao giờ, mà mấy cái đó báo cũng bậy bạ lắm, quan trọng là bác cứ để sạc 1 đêm, rồi sáng hôm sau rút điện ra coi pin còn được bao nhiêu giờ, em cũng bị tình trạng con vaio, phần mềm thì báo sạc, nhưng đèn sạc không sáng, khoảng 15p sau thì lại báo đầy 100%

HGE

GÂY DỰNG
Em thử các kiểu rồi mà không được. Khi máy đang chạy mà cắm pin vào thì đèn tình trạng pin chớp 2 cái màu da cam rồi tắt luôn chứng tỏ là máy không chấp nhận cục pin đó. Win thì vẫn báo là đang sạc nhưng cứ nhảy nhặng xị như vậy. Dùng Everest cũng báo như vậy luôn. Nhưng có điều Everest nó bảo là Wear level = 0% -> hi sinh.
Thôi thì mua hàng 2nd thì chấp nhận mua pin mới vậy. Nhưng em đang có 1 điều thực sự băn khoăn về nguyên nhân sự cố này.
Đó là trước đây, khi đang sử dụng bình thường, nếu máy đang cắm sạc và em đi chân đất thì khi vô tình chạm vào góc của cục pin thì có cảm giác tê tê tay như kiểu bị rò điện. Lúc đầu nghĩ là cảm giác nhưng thử mấy lần đều có kết quả tương tự. Từ đó có một số câu hỏi:
- Máy tính của em có thực sự bị rò điện? Cách kiểm tra? Cách xử lý
- Nếu thực sự bị rò điện mà không sớm khắc phục thì có thể bị hỏng các thiết bị khác trong máy như mainboard, RAM, HDD không?
P/S: Ngay lúc này em đang chạy máy không có pin và đi chân đất, khẽ chạm vào cạnh máy vẫn cảm nhận được sự tê tê (nhưng không thấy...phê) :((
Các đại ca cứu em với.

nguyenvantrung2

vái ồ + phù dít sù
GẮN KẾT
thua, Wear level là chỉ độ chai pin, nó báo 0% tức là pin còn 100% mà, mấy cái kia thì nhờ bác khác vậy, hoặc bác kiếm con máy nào giống bác hoặc dùng chung pin rồi cắm pin này qua thử coi

HGE

GÂY DỰNG
Sao em toàn gặp phải các ca khó thế này? Giờ kiếm được ai dùng Fujitsu T2010 chắc như mò kim đáy bể.
Hú hú bác nào dùng T2010 ới em nhé. Em ở HN ạ.

canhsong73

GẮN KẾT
Có khả năng mạch sạc của máy bạn đang có vấn đề, cách nhanh chóng và hiệu quả nhất là mang đến cửa hàng tin học để kt và sửa chữa. Nếu có pro nào chỉ ra được hư hỏng máy của bạn thì bạn cũng khó có khả năng tự sửa chữa lắm...!!!

l0ck

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em thử các kiểu rồi mà không được. Khi máy đang chạy mà cắm pin vào thì đèn tình trạng pin chớp 2 cái màu da cam rồi tắt luôn chứng tỏ là máy không chấp nhận cục pin đó. Win thì vẫn báo là đang sạc nhưng cứ nhảy nhặng xị như vậy. Dùng Everest cũng báo như vậy luôn. Nhưng có điều Everest nó bảo là Wear level = 0% -> hi sinh.
Thôi thì mua hàng 2nd thì chấp nhận mua pin mới vậy. Nhưng em đang có 1 điều thực sự băn khoăn về nguyên nhân sự cố này.
Đó là trước đây, khi đang sử dụng bình thường, nếu máy đang cắm sạc và em đi chân đất thì khi vô tình chạm vào góc của cục pin thì có cảm giác tê tê tay như kiểu bị rò điện. Lúc đầu nghĩ là cảm giác nhưng thử mấy lần đều có kết quả tương tự. Từ đó có một số câu hỏi:
- Máy tính của em có thực sự bị rò điện? Cách kiểm tra? Cách xử lý
- Nếu thực sự bị rò điện mà không sớm khắc phục thì có thể bị hỏng các thiết bị khác trong máy như mainboard, RAM, HDD không?
P/S: Ngay lúc này em đang chạy máy không có pin và đi chân đất, khẽ chạm vào cạnh máy vẫn cảm nhận được sự tê tê (nhưng không thấy...phê) :((
Các đại ca cứu em với.

Bệnh này na ná giống sạc Dell. Bị rò mass phần cao áp và phần hạ áp. Thông thường 2 phần này tách biệt hoặc nối qua một tụ nhỏ. Hình như đa phần sạc bây giờ thiết kế như vậy. Thế nên chấu cắm mới có thêm chân mass. Toàn kiều thiết kế củ chuối. như kiều chân ga Denso tốt nhưng đơn giản quá => phải phức tạp mới máu => toyota tạo ra loại CTS => lại phải điều chỉnh lại hệ điện tử => bây giờ móm :D.
Cách test pin tốt nhất là bác dùng đến khi nào windows tự tắt, sạc thật đầy xem dùng được bao nhiêu. Nếu tầm 4h là OK rồi. Máy fuji từ xưa đến giờ nổi tiếng pin trâu.

HGE

GÂY DỰNG
Em đã mang máy đi kiểm tra rồi nhưng chưa phát hiện ra bệnh. Giờ em muốn xác định chính xác là chai pin hay là do nguồn cấp điện ở manboard mà không sao kiếm đưọc cục pin khác để thử. Vậy bác nào dùng T2010 hoặc T2020 thì cho em nhờ cục pin 1 lúc được không ạ? Em xin hậu tạ. Trà đá - cafe - bia - rượu - ...... gì cũng được ạ.
Em ở Hà Nội.

ruchi

GÂY DỰNG
NGUYỄN HUY THẾ - ĐC : 490/2A Lê Văn Sỹ, P14, Q3 - ĐT :9313317- 0937.20.20.87- 0918.38.08.06 - Chuyên sửa chữa battery laptop
Bạn tới địa chỉ này. Rất uy tín và đáng tin cậy

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...