Khoái khẩu Đông Hà Nội- Măm măm đi pà con ơi !!!

Các thớt khác của matrixblack84
Khè khè...tự nhiên HN giá rét mình đâm nổi máu ăn uống :D
Ấy thế nhưng khả năng cũng như kinh nghiệm khoản này của em có hạn nên thử làm cái "thớt" trưng cầu dân ý về các món quà ngon HN mùa Đông này xem thế nào, cũng như thị hiếu và sở thích của các bác hhvn nhà mình xem sao
Mỗi địa chỉ mỗi quán cóc mà các bác review em sẽ cố gắng ngó nghiêng sao hết Đông này nhì nhằng cũng phải tăng được dăm ba ký xem sao :D

Em sơ sơ đơn cử mấy món cơ bản nhé:

Vâng! Mỗi khi mùa đông tới, người Hà Nội vẫn thường rủ nhau ăn quà vặt bằng những món ăn rất đặc trưng: ngô nướng, ốc luộc và quẩy nóng..

Ngô nướng, quẩy nóng đơi ...

Còn gì thú bằng việc dưới trời đêm buốt giá ngồi quanh chậu than hoa đỏ lửa bên vỉa hè mà vừa xem quạt ngô vừa thưởng thức món quà dân dã. Tiếng ngô nổ lép bép, tiếng tí tách của than hoa và hương vị bùi, thơm của ngô nếp non sẽ làm xua tan đi cái giá lạnh đang vây quanh. Ban ngày người ta vẫn thường ăn ngô nướng, nhưng ăn ngô nướng vào ban đêm, mà phải là đêm rất lạnh mới thấy hết cái chất thi vị của món quà ngô giữa đêm đông Hà Nội. Nếu đêm nào đó, nghe tiếng rao ngô vang vọng mà chợt tỉnh giấc thì chắc chắn bạn sẽ nao lòng thèm muốn một vài bắp ngô ăn cho ấm lòng.

Nếu như ngô nướng là món quà vặt mà ai ăn cũng được thì với ốc luộc lại là món ăn "khoái khẩu" của giới trẻ, nhất là những cô cậu học sinh, sinh viên và phụ nữ. Buổi đêm, những hàng ốc luộc nóng nổi tiếng ở phố Cửa Nam, Bà Triệu, Hàng Bạc, Trần Quý Cáp, Cát Linh... luôn đông tấp nập khách. Ốc ở đâu thì cũng giống nhau, nhưng kinh nghiệm pha nước chấm ốc và một vài bí quyết mới tạo nên sự độc đáo của mỗi quán.

Ốc luộc nè ...

Thường món nước chấm ốc phải có từ 7 đến 10 vị mới đạt yêu cầu và nếu thiếu một trong các vị đặc trưng thì món ốc sẽ kém hấp dẫn đi. Những hương vị dùng để pha nước chấm gồm: nước lọc, giấm gạo, đường kính trắng, chút mắm ngon, mì chính, gừng, ớt, lá chanh thái chỉ... Ăn ốc mà húp nước luộc ốc bỏ chút nước chấm vào thì ngon tuyệt. Nhiều du khách phương Tây rất thích thú khi thưởng thức món này và ăn thường xuyên...

Nói tới Hà Nội mùa đông và những món quà đặc trưng mà quên kể tới quẩy nóng thì quả là thiếu sót. Mặc dù mới chỉ qua mấy trận gió mùa đông bắc mà đâu đó bên những vỉa hè nhiều hàng quẩy nóng chỉ với cái chảo mỡ to đùng và vài cái bàn ghế con sơ sài đã mọc lên hành nghề nhan nhản. Đây là món ăn rất rẻ, học sinh cấp 1, cấp 2 thường thích ăn vì nó hợp túi tiền. Vì vậy ở các cổng trường trung và tiểu học đâu đâu ta cũng bắt gặp một vài hàng quẩy nóng.

Nói tới các hàng quẩy nóng ban đêm người ta sẽ phải nhớ ngay tới phố Cửa Nam, Phan Bội Châu, Mai Hắc Đế, Lý Thường Kiệt, Quán Thánh, Hàng Bạc... Bởi lẽ ở những nơi này có những hàng quẩy nóng ngon nổi tiếng. Ngoài kỹ thuật pha nhào nặn bột và công nghệ rán sao cho to phồng và xốp, giòn ra thì quẩy có ngon hay không còn tùy thuộc ở khâu nước chấm. Nước chấm quẩy bắt buộc phải có đu đủ xanh thái lát mỏng dầm đường, giấm, mắm, ớt hòa nước sôi. Món nước luôn phải đủ nhạt để người ăn còn có thể húp được...

Ngô nướng, ốc luộc và quẩy nóng... những món quà vặt dân dã vừa rẻ lại vừa hợp với cái lạnh của không khí mùa đông từ xưa đã trở nên gần gũi với người Hà Nội.

Sơ sơ 3 món vậy mà đã đói trắng mắt rồi...hix, ai còn món nào ngon bổ rẻ vô giới thiệu , món nào hay lạ hấp dẫn là em lập hội rủ rê đi oánh chén liền, ai xung phong nào, măm măm free đơi
... :D

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hê, ăn vặt là sở trường của ... con gái nhé

Ốc luộc thì có ở nhiều nơi lắm. Ăn với khế và chấm thì có ở Liễu Giai, không thì qua Núi Trúc.

Chè nóng thì ở đầu ngã tư Quốc Tử Giám - Cát Linh

Bánh đúc nóng thì ở Lê Ngọc Hân (song song với Lò Đúc)

Bún ốc - thịt bò thăn thì lên chợ Hàng Than

Còn ... Thịt chó (hi hi) thì ra Nhật Tân, Núi Trúc, Cầu Giấy (chỗ cầu thứ nhất đi vào)

-Ốc chỗ Trần Huy Liệu có tên Quán Cay chứ không phải ở Núi Trúc ạ :p, Nam Đồng cũng ngon ^^. Thời hs đi qua mấy chố đó ăn sướng thía...
-Lẩu thì sao nhỉ? trời rét rét... thêm chút men... ấm quá o.0 Không rét lắm thì ngồi hồ Trúc Bạch, rét quá về Phùng Hưng...e hay ngồi 28, bình dân, ngon ...
-Bún ốc: Khương Thượng vẫn ngon. Đoạn gần Trường Chinh ý ạ...bán sáng.
Cũng trong Khương Thượng, có 1 hàng khác ngon không kém, bán cả ngày lẫn tối, chỗ gần bờ mương, cạnh tiểu học Tam Khương ^^
-Lòng nướng Hàng Giấy, có cái biển màu xanh nõn chuối. Chủ quán tên Trang, số dtdđ khá đẹp 0905 666665 ^^. Tối kéo nhau lên đó, làm 1 xị... chà, ổn lắm
-Cháo sườn: Phan Đình Phùng. Cạnh bốt Hàng Đậu, quán trà Đài Loan. Sườn đã kho tàu với nước cốt dừa, rồi mới nấu cháo. Ngon lắm, nhắc tới thèm quá.... tối đi ăn mới được. Các bác nhớ uống thử 1 cốc trà đào... ngon lắm. Có cả miếng đào trong đóa ..(không hiểu sao e thích đào lắm :-? )

....................mời các bác bổ sung ạ ^.^

Hà nội lạnh rồi, đọc bài này thì em cảm nhận giống bác gì đã viết:
"""Mỗi địa chỉ mỗi quán cóc mà các bác review em sẽ cố gắng ngó nghiêng sao hết Đông này nhì nhằng cũng phải tăng được dăm ba ký xem sao :D """
Mà em thì nặng lắm rùi , 80kg rùi... chắc là sau khi hết Đông lên tới 90kg mất:D :D :mad:

Hà nội lạnh rồi, đọc bài này thì em cảm nhận giống bác gì đã viết:
"""Mỗi địa chỉ mỗi quán cóc mà các bác review em sẽ cố gắng ngó nghiêng sao hết Đông này nhì nhằng cũng phải tăng được dăm ba ký xem sao :D """
Mà em thì nặng lắm rùi , 80kg rùi... chắc là sau khi hết Đông lên tới 90kg mất:D :D :mad:
Hi hi đúng là "Satthu" thật, nặng gì tới 80 ký lận :D
kiểu này kinh nghiệm oánh chén của bác chắc cũng tỷ lệ với cân nặng đấy nhỉ, em là em nể mấy bác bự bự tròn tròn lắm đấy ạh- ước mơ của em mà

@M35: em cũng khoái món lòng xào lòng nướng ở đoạn Nguyễn Siêu, Hàng Giầy lắm, mà quán lòng xào đoạn Nguyễn Siêu toàn mở muộn thôi, mãi 8h tối tới tận khuya muộn mới đóng cửa. Món này nhâm nhi với vài ngụm cay cay nữa thì nhất :D

Hì món ốc có một quán nhỏ nhỏ, ở đường Nguyên Hồng, đối diện Capital Garden Hotel, mở cửa từ tầm 4 h chiều đến 11h đêm. Ở đây ngoài ốc luộc còn có ốc xào chua ngọt, xào me, xào dừa, rang muối. Mọi người khen ốc ở quán Cay gần trường Ams ngon chứ em thấy ở đấy có mỗi món ngao ăn là được(món này mỗi lần ăn lại được em ý khêu cho, khà khà cứ gọi là...) , còn ốc thì thua xa ở Nguyên Hồng :).Mỗi lần ra đây ăn là em nhậu đủ các món :D. Giờ xa Hà Nội rồi mà vẫn nhớ những hôm lành lạnh, ngồi nhâm nhi ốc với cả em iu, bao giờ mới được về Hà Nội đây :(

davitru

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ôi .. các bác nói làm em thèm quá.. bắt đầu yêu yêu hà nội rồi đấy :X

Bài viết cần bạn xem thêm

Những cây đèn Tiffany trong bài viết https://www.handheld.com.vn/threads/su-huyen-bi-cua-nhung-cay-den-quy-toc-tiffany.477384/ nhắc đến đều là những cây đèn phiên bản - tức là có chất lượng tương đương với đèn phiên bản gốc của Louis Co ...
Lazada Vietnam Master card on Monday