Khoảng cách xem TV LCD thế nào là hợp lý

Các thớt khác của pulme

pulme

GÂY DỰNG
Có bác nào biết thông số kỹ thuật về khoảng cách từ vị trí người xem đến TV LCD thế nào là hợp lý không ạ ?
Ví dụ: khoảng cách xem cho TV Full HD 32inch là 2.5m ? TV LCD Ready HD 40inch là 3 m ? TV LED ?
Mong các cao thủ chỉ giáo

Lam Sơn

Super Moderators
Khoảng cách từ người xem đến TV tối thiểu phải bằng gấp 2 đến 3 lần độ dài đường chéo của màn hình. Ở khoảng cách như vậy, bạn có một tầm nhìn đủ bao quát và đủ xa để có thể xem một cách thoải mái mà không bị khó chịu bởi hình ảnh bị bể hạt hay phải ngoái cổ theo dõi các pha hành động từ đầu này đến đầu kia.

Thí dụ với TV 42" x 3 = 126" ~ 3m3 (tính số tròn). Đây chỉ là con số trên lý thuyết, thực tế có thể thay đổi chút ít. Căn cứ từ cách tính này người tiêu dùng có thể chọn mua TV có kích cỡ phù hợp cho căn phòng của mình.

pulme

GÂY DỰNG
Cảm ơn 2 bác Lam Sơn và hungdu. Để mình kê lại cái ghế cho đúng thông số :D
Thế 2 bác có thông số về chiều cao ghế ngồi, kệ để TV tương ứng với chiều cao con người ko ạ thế nào là hợp lý ko ạ ? Mong chỉ giáo

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cảm ơn 2 bác Lam Sơn và hungdu. Để mình kê lại cái ghế cho đúng thông số :D
Thế 2 bác có thông số về chiều cao ghế ngồi, kệ để TV tương ứng với chiều cao con người ko ạ thế nào là hợp lý ko ạ ? Mong chỉ giáo
- Đa số các sofa đã tính toán thông số thích hợp rồi: bệ ngồi 40, lưng 60, đầu 20 (không nhớ chính xác, nhưng cũng chỉ để biết thôi bác).
- Ngồi vào ghế (tư thế thoải mái nhất), lấy điểm trên bờ tường đối diện tạo với mắt đường song song với sàn: đó là tâm của LCD.

khoahocphothong

HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG

MDonline.com

GÂY DỰNG
Em thấy khoảng cách xa cũng có vấn đề...Ngồi xem khoảng 1h với khoảng cách 5m trở lên là nhòa mắt..sau đó em kê lại ghé trong khoảng 2m thấy giảm hẳn..vậy bao nhiêu là đủ

nvh_hn

...
GẮN KẾT

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em thấy khoảng cách xa cũng có vấn đề...Ngồi xem khoảng 1h với khoảng cách 5m trở lên là nhòa mắt..sau đó em kê lại ghé trong khoảng 2m thấy giảm hẳn..vậy bao nhiêu là đủ

Nếu màn hình > 63" thì không nhòa. Với khoảng cách 5m thì 42" là nhỏ rồi, 42" thì < 3m. Có 1 cách mà các bác có thể tự tính khỏi cần tham khảo: ngồi ở vị trí thưởng thức, nhìn vào nơi để tivi, và xem chiều ngang nhìn rõ (quan sát được mà vẫn nhìn thằng, không đảo mắt sang trái/ phải) là bao nhiêu bằng cách để 2 vật ở 2 bên. Sau đó so với kích thước ngang của màn hình là biết loại lớn nhất có thể mua!

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...