Khởi động ...lâu quá...ko vô liền win xp như xưa ...help !!!

Các thớt khác của khoa-amilo-e50

khoa-amilo-e50

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng ba 2007 lúc 15:32
em laptop xài win xp pro sp2 ......xai rat on định từ khi cô hai em về xài máy em ....cô em táy máy tay chân bấm ON chức năng autoupdate .....va intall luôn ....oi trờ ơi giờ máy bi lên màng hình xanh một lần rồi .....mổi lần khởi động nó ko vô win liền mà lên màn hình đen thui co dấu nháy ở trên góc trái màn hình ....khoảng 10 to 20 phút sau mới vô win và xài bình thươnt hơi chậm hơn xưa ....bực ghê ...ko biet ko phải đó là nguyên nhân chính hay ko ? hay do ram ( moi thay ram do nhe ) main ( cai nay thi hi vong ko phai ) virut ...da diet het roi voi may co firewall mà !!! các anh có ý kiến giúp với ...chứ bị vậy khó chui quá di ....:confused:

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 17:08
Chắc ko sao đâu, có thể do win bị wậy nhiều wá nên bị lỗi thôi, thử recovery lại máy xem. Chúc bro thành công!

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 18:02
Vào Control Panel >>> Add or Remove Programs >>> Chọn Show Updates >>> chỗ Sort By: chọn Date Last Used >>> rồi tháo bỏ hết mấy cái Update gần đây hết thử xem.

Vào Manager >>> Services and Applications >>> Services mà tắt đi chế độ Automatic Updates đi cho nó khỏi update nữa.

Quét sạch virus + spyware luôn nha.

Làm tất cả nhưng bước trên trong chế độ safe mode nha.

Làm tất cả các bước trên xong thì Repair lại Win nha, đừng có cài lại hay Recover vội.

Làm hết rồi mà ko dc chỉ còn cách cài lại Win thôi ! :D

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng ba 2007 lúc 18:54
Mấy cái bước các bác nói đúng rồi, nhưng em thì nghĩ là mấy phần chạy của máy khi chưa vào đến màn hình win thì hầu như là do registry. Bác nên sử dụng phần mềm nào repair registry như advanced system optimizer ( no1 bây giờ) để repair hết xem sao ( phần repair hơi lâu nhưng rất hiệu quả). Chúc bác thành công.

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 21:07
Nhắc lại là nên lấy đĩa Win mà repair lại đi, sửa dc rất nhiều lổi đó, nói chung là biết soft gì thì cứ sử dụng hết đi rồi bước cuối là repair bằng đĩa win là xong :D

khoa-amilo-e50

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng ba 2007 lúc 10:41
Vào Control Panel >>> Add or Remove Programs >>> Chọn Show Updates >>> chỗ Sort By: chọn Date Last Used >>> rồi tháo bỏ hết mấy cái Update gần đây hết thử xem.

Vào Manager >>> Services and Applications >>> Services mà tắt đi chế độ Automatic Updates đi cho nó khỏi update nữa.

Quét sạch virus + spyware luôn nha.

Làm tất cả nhưng bước trên trong chế độ safe mode nha.

Làm tất cả các bước trên xong thì Repair lại Win nha, đừng có cài lại hay Recover vội.

Làm hết rồi mà ko dc chỉ còn cách cài lại Win thôi ! :D
mấy anh chỉ tận quá mà khổ cái là ko biết bật chế độ safe mode ra làm sao ...làm xonf repair lại win chỗ nào ???
đã antyvirut and spywave het roi !!! chi có việc tháo bỏ update trong chế độ safe mode ...là chưa làm đc ...repair nữa......
mấy anh chỉ em luôn cho mở mang tầm hiểu biết mai mốt co máy nào bị nua thi ra tay sua khỏi ra tiệm hihi...
có lúc khởi động win bấm f2 vô đó bật safe mode đúng không ?? repair củng vay luon a ??? em nghỉ thế mà ko dám mò bậy bạ

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng ba 2007 lúc 10:43
mấy anh chỉ tận quá mà khổ cái là ko biết bật chế độ safe mode ra làm sao ...làm xonf repair lại win chỗ nào ???
đã antyvirut and spywave het roi !!! chi có việc tháo bỏ update trong chế độ safe mode ...là chưa làm đc ...repair nữa......
mấy anh chỉ em luôn cho mở mang tầm hiểu biết mai mốt co máy nào bị nua thi ra tay sua khỏi ra tiệm hihi...
có lúc khởi động win bấm f2 vô đó bật safe mode đúng không ?? repair củng vay luon a ??? em nghỉ thế mà ko dám mò bậy bạ
F2 là vô BIOS (theo máy của em) còn vô safe mode hình như là F8 hay F12 thì fải

26 Tháng ba 2007 lúc 11:34
Khi bật máy lên, sau khi BIOS detect xong thì nhấn F8 sẽ vô Safe mode.
Nếu chắc ăn thì bật máy lên rồi nhấn F8 liên tục.

Rồi chọn Safe mode ---> Enter.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
26 Tháng ba 2007 lúc 13:10
Nhớ khi xưa nhìn thấy màn hình "xanh" và màn hình "đen" là hết hồn luôn.

- Khả năng thứ nhất là bị đụng phần mềm, thứ hai là nhiễm vi rút.
Cách khắc phục :
1. Tải bản BKAV Home phiên bản mới nhất về, hoặc chép từ máy tính qua để quét. Trước khi quét nên đóng chức năng System Restore lại, làm như sau :
Bấm chuột phải vào My Computer \ Properties \ System Restore \ Đánh dấu kiểm vào ô vuông có hàng chữ Turn of System Restore \ OK. Bắt đầu cho chạy chương trình quét Virus, sau khi chạy xong cũng trở lại bấm chuột phải vào My Computer \ Properties \ System Restore \ xóa dấu kiểm ở ô vuông có hàng chữ Turn of System Restore \ OK.

2. Vào Add or Remove Programs xem có chương trình nào mới cài thì xóa nó đi, nhất là BKAV bản miễn phí mới cài vào để quét Virus cũng xóa luôn.

3. Dùng phần mềm (tùy chọn) :
- Dọn dẹp sạch rác trong Windows.
- Xóa sạch các files tạm trong Prefetch.
- Xóa sạch Cookies (có một File doc. trong Cookies đừng có xóa nha, xóa cái này là tiêu luôn đó).
- Xóa sạch sẽ rác trong thùng rác.
- Defragmenter lại các ổ đĩa. Khởi đông máy lại.

Nếu vẫn chưa được thì cài lại Win.

26 Tháng ba 2007 lúc 15:11
Em không bít nhìu lắm nhưng bác thử vào Start/Run gõ msconfig vào mục statup rồi bỏ tích ở những cái không cần thiết khi khởi động đi. Bác cứ thử đi xem sao nhé.:D

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
myself MÁY TÍNH - LAPTOP 2

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Các ổ cắm điện hiện đại ngày nay trông lại an toàn hơn vẻ bề ngoài của chúng. Theo định nghĩa của tổ chức AFCIs thì chúng là những bộ cảm biến được cài đặt sau tường có thể phát hiện mối nguy hiểm trong ...
Lazada Vietnam Master card on Monday