Khởi động win không được khi có thiết bị cắm vào cổng usb

tenlaanh

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
máy của mình không thể khởi động được khi cắm một thiết bị nào vào cổng usb của máy (đã cắm sẵn trước khi bật máy). Xin các bác cho giải pháp khắc phục mới ah

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chắc do bác đã đặt thứ tự ưu tiên của trong SETUP của CMOS là khởi động từ USB Driver trước rồi. Bạn bỏ thiết bị cắm vào USB ra, sau đó khởi động máy, chọn các phím DEL, F10, F1, F11, F12 (tùy từng máy) để vào CMOS, chọn thứ tự boot máy từ HDD trước, sau đó mới đến CDROM và USB là được

tpthuan

GẮN KẾT
đổi thứ tự ưu tiên boot devices trong BIOS nha. cho Hard Disk lên đầu.

ga_ei

Think !
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thứ tự nên đổi CD-ROM lên đầu, rồi đến HDD, sau đó mới đến USB và Other. Đổi thế này nhằm khi muốn boot bằng CD thì ko cần đổi lại nữa. Đổi thế này vẫn boot vào HDD vô tư khi cắm USB.

l0ck

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thứ tự nên đổi CD-ROM lên đầu, rồi đến HDD, sau đó mới đến USB và Other. Đổi thế này nhằm khi muốn boot bằng CD thì ko cần đổi lại nữa. Đổi thế này vẫn boot vào HDD vô tư khi cắm USB.
Em thì lại chơi kiểu ngược lại, HDD cho boot đầu tiên, sau đó đến CD rồi đến USB, cuối cùng là LAN gigabit. Disable F12 boot option key luôn. Lúc nào cần boot bằng CD hay USB thì mới bật F12 lên. Để kiểu đó để đề phòng có đứa trọc ngoáy. Thời buổi tạo một đĩa hirenboot có XP live dễ hơn mua rau ngoài chợ, máy mình thì là máy làm việc chính thì cẩn tắc vô áy náy :D.

Lam Sơn

Super Moderators
Máy tôi cũng thế, thỉnh thoảng khởi động vào Win không được là tôi biết ngay cổng USB hiện đang có thiết bị cắm vào, lấy ra là khởi động được ngay. Đôi lúc cũng quên nhưng không ảnh hưởng gì? Hiện tôi chọn khởi động CD trước vì hay dùng đĩa Boot. Nói chung thì tùy theo cá nhân người dùng muốn khởi động cái nào trước cũng được.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt