Khôi phục bios cho laptop dell

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
KHÔI PHỤC BIOS LAPTOP DELL:
1. Download BIOS zin từ support của DELL.
2. Trích xuất file HDR từ file exe của BIOS như sau: bios_filename.exe -writehdrfile. Bạn sẽ có 1 file dạng bios_name.hdr
3. Đổi tên file bios_name.hdr thành một trong các dạng sau:
Mã:
Dell Latitude D410 : VENI???.BIN, VENI???.HDR, VENI???.HDC, VEN????.BIN, VEN????.HDR
Dell Latitude D420 : CRO????.bin, CRO????.hdr, CRO????.hdc, D420???.bin, D420???.hdr
Dell Latitude D430 : CAR????.bin, CAR????.hdr, CAR????.hdc, D430???.bin, D430???.hdr
Dell Latitude D610 : AZED???.bin, AZED???.hdr, AZED???.hdc, AZE????.bin, AZE????.hdr
Dell Latitude D620 : TRAV???.bin, TRAV???.hdr, TRAV???.hdc, D620???.bin, D620???.hdr
Dell Latitude D630 : BRIS???.bin, BRIS???.hdr, BRIS???.hdc, D630???.bin, D630???.hdr
Dell Latitude E4300 : LOLA???.bin, LOLA???.hdr, LOLA???.hdc, E4300??.bin, E4300??.hdr
Dell Latitude E6400 : RSH????.bin, RSH????.hdr, RSH????.hdc, E6400??.bin, E6400??.hdr
Nguyên tắc đổi tên file: phần TÊN gồm 7 ký tự, nên đặt tên file trùng tên với model máy bạn, phần còn lại điền dấu chấm hỏi (?) vào cho đủ 7 ký tự. phần MỞ RỘNG thành đuôi .BIN hoặc để nguyên .HDR
Ví dụ: bạn có Latitude D630, bạn sẽ đổi tên bios_name.hdr thành D630???.HDR hoặc D630???.BIN
4. Copy file đã đổi tên vào FDD hoặc USB (format dạng FAT/FAT32)
5. Tháo pin, rút sạc ra khỏi laptop đang bị lỗi.
6. Cho FDD vào ổ (bạn có thể dùng USB-Floppy nếu đời máy hỗ trợ) hoặc cắm USB vào máy.
7. Nhấn giữ phím END, đồng thời cắm sạc vào.
8. Lúc này, ta sẽ thấy đèn báo pin hiện mầu ĐỎ.
9. Nhả phím END ra, đèn nguồn sẽ sáng và laptop bắt đầu bật nguồn.
10. Đợi một chút, FDD hoặc USB sẽ hoạt động. Không phải làm gì cả, cứ đợi cho quá trình tìm và up lại BIOS của máy diễn ra.
11. Cuối cùng, laptop sẽ tự shutdown hoặc restart và khi restart hoặc bật lại máy, BIOS của bạn đã được recover.
Lưu ý:
- Bạn không được cắm FDD/USB vào máy trước khi rút sạc ở bước 5.
- Một số đời máy, nhấn phím END và cắm sạc vào, đèn báo pin (Battery Light) sẽ có mầu ĐỎ hoặc nhấp nháy đổi mầu giữa ĐỎXANH, một số đời cũ (ví dụ: D610 không sáng đèn)

Mình đã thử với con D630, tuy nó không lỗi BIOS nhưng khi recover thì nó về BIOS zin chứ không phải BIOS mod như lúc đầu, chứng tỏ quá trình recover đã hoàn thành.

Nguồn: My Digital Life

bigweed

GÂY DỰNG
bác cho em hỏi là chuyển về bios zin thì cài win 7 OEM có bị mất key bản quyền ko bác ( nếu đã mod silic để dùng OEM )
nếu trong quá trình recovery bios mà mất nguồn thì chuyện gì xảy ra ạ =((

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chuyển về BIOS zin thì đương nhiên quay lại SLIC2.0 và không có SLIC2.1 nên bro sẽ không activate được WIN7. Nếu BIOS mod chạy ngon thì chắc không cần phải Recover lại làm gì, chỉ cần flash lại như bình thường cũng được mà.

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình cần cho bay Breitling A17040, AR xanh lét, thép bóng rợn người, sai số -2/+2s 1 ngày!
Giá 26tr.
Các bác quan tâm ib hoặc liên lạc SDT 0945174098
Mình ở Nguyễn Xiển - Hà Nội
Cảm ơn các bác! ...