Không biết có bác nào có quan điểm dùng laptop giống em không

Các thớt khác của monkeyvn
Status
Không mở trả lời sau này.
6 Tháng một 2007 lúc 15:31
Không biết có pác nào có quan điểm giống em không.

Đó là em mua laptop về để y chang như vậy, không chia lại phân vùng gì ráo. Để quán lý, em dùng cái My Document mà windows Xp nó tạo sẵn cho, tạo thêm nhưng thư mục khác nếu cần, Có sẵn cái My Music gì đó, thế là em bỏ nhạc vô, không cần phân vùng thứ 2. Theo quan điểm của em. Máy laptop là đồ dùng của 1 mình bản thân mình, không share cho ai hét (nó làm laptop chứ đâu phải là Desktop).

Vậy là tránh được những pih6èn phức về vấn đề chia phân vùng, ko lo mất đi phân vùng ẩn chứa windows có bản quyền.

Đây chỉ là quan điểm của em, hy vọng là có bác nào cùng quan điểm với em. Máy em dùng là IBM T60, nó đặt password bằng chíp bảo mật (Sercurity chip - bảo mật bằng phần cứng, nên khó có cách nào mà hackpass hay gì được).

Xin lưu ý bác nào cũng mới mua laptop dùng như em (chưa rành lắm về laptop) mà dùng laptop của IBM thì các pác coi chừng nhá. Nó bảo vệ bằng phần cứng nên quên pass là phải thay phần cứng đó, thay main hay HDD thì ko rõ, Trong tài liệu đi kèm có nói rất rõ.

Còn bác nào dùng IBM, mà ko dùng password bằng sercurity chip mà dùng của windows thì khỏi lo.

Còn mấy hiệu khác thì sao em không rõ.

Đây là ý kiến chủ quan, các pác nào không hai lòng thì bỏ qua, đừng chỉ trích em nhé
Cảm ơn

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 17:36
Đó là em mua laptop về để y chang như vậy, không chia lại phân vùng gì ráo. Để quán lý, em dùng cái My Document mà windows Xp nó tạo sẵn cho, tạo thêm nhưng thư mục khác nếu cần, Có sẵn cái My Music gì đó, thế là em bỏ nhạc vô, không cần phân vùng thứ 2. Theo quan điểm của em. Máy laptop là đồ dùng của 1 mình bản thân mình, không share cho ai hét (nó làm laptop chứ đâu phải là Desktop).
Mỗi người 1 ý thích bác ạ, riêng em thì ngược hẳn lại với bác. Em mua máy về là format cái ổ cứng luôn ( tất nhiên vẫn giữ Recovery Partition ). Sau đó cài lại = Win8k Pro ( Sắp tới sẽ là Vista :D ), ổ thì em phân ra có...7 cái thôi :

1, Windows XP Pro : chứa Win.
2, Frequently Used Data : chứa các file tạm, down từ Net về chẳng hạn, rồi sẽ từ từ sắp xếp move vào các ổ khác.
3, Program File : phần mềm cài hết vào đây, ko cài vào PF của ổ Win.
4, My Creative : chứa các file văn bản, java, chương trình do em code và type ra.
5, Setup : Chứa những setup của các chương trình cần thiết hoặc hiếm down từ net về.
6, Entertainment : Game cho vào đây, Music, Movie...vào đây :D
7, Linux Ubuntu : cài Linux.

và thêm cái Recovery Partition nữa là tròn 8 :D. Bởi theo em máy của mình, Win 8k thật, nhưng do mình cài từng cái driver, hiểu rõ mới chạy tốt được, chứ xài cái Win OEM em cứ thấy nó như đồ second-hand ấy.

Còn về vụ Lap ko share ( trừ trường hợp đặc biệt ) thì em đồng ý với bác, ai chả vậy :D

PS : Em có lời nhắc trước với bác. Kiểu 1 máy 1 phân vùng như của bác thì cũng nên chuẩn bị sẵn sàng tâm lý 1 ngày đẹp trời nào đó Win nó lăn đùng ra hỏng ( mà Win thì hay hỏng lắm, conflict với cái gì đó chẳng hạn :D ) hoặc là bị Virus thì bác xác định toàn bộ Data quí giá của bác trôi theo mây khói luôn đấy :D

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 18:10
chia phân vùng ra quản lý cho dễ, mua về phát format luôn ( đương nhiên là vẫn giữ phân vùng ẩn.
1. ổ C cài win và chương trình như mọi người
2. multimedia: nhạc nhẽo, ảnh, game....
3. setup :các bộ set up nhét hết vào đây.
4. data: để chứa các dữ liệu công việc.

Chia nhiều phân vùng thì dễ quản lí, sắp xếp và tìm kiếm, an toàn dữ liệu cũng cao hơn (ko tính đến chuyện đi cả con hdd nhé).

và hầu như là em thấy những người dùng máy tính lâu năm ai cũng làm một phân vùng cài win riêng, chứ chả ai chơi 1 ổ nhứ thế cả....phiêu lưu mạo hiểm lém

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 18:32
1. ổ C cài win và chương trình như mọi người
2. multimedia: nhạc nhẽo, ảnh, game....
3. setup :các bộ set up nhét hết vào đây.
4. data: để chứa các dữ liệu công việc.
Bravo :D. Bác cài giống hệt em ngày trước. Nhưng mà em gợi ý bác khi nào dùng máy mới chẳng hạn, nên làm thêm 1 ổ Program Files nữa, rồi cài các phần mềm vào đó chứ đừng cài chung ổ với Win, vì 2 lý do :

1, Dễ dàng làm sạch, xóa thứ này bỏ thứ kia, quản lý dễ hơn, thậm chí bác có format cả ổ Program Files thì Win cũng ko vấn đề gì. ( Nếu bác cài chung, vớ vẩn del nhầm mấy cái Common Files là tèo luôn ) :D

2, 1 số loại Virus chỉ nhiễm vào ổ Win, nên cũng hạn chế tác nhân bị Virus, ngoài ra khi cần Format cài lại Win thì các dữ liệu trong ổ Program Files vẫn ko ảnh hưởng, chỉ cần cài đè lại lên để update registry là được, các setting, thiết lập... ko mất ( đặc biệt với các bác dùng Emule chẳng hạn, mất setting coi như mất hoàn toàn Credit download, upload :D ).

6 Tháng một 2007 lúc 19:01
Mình nghĩ cách dùng đó cũng OK, thời nay ổ cứng dung lượng rất lớn, nhiều phần mềm bảo vệ, nhiều phần mềm backup (như ghost,...) nên cũng không đặt nặng việc chia ổ cứng.

Mình cũng xài cái laptop mua nguyên hãng, windows có bản quyền, ổ cứng từ hãng không phân vùng, chẳng lẽ mình lại phân vùng, rồi cài lại Windows, driver...?

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 22:02
Quan trọng nhất là nếu có lỡ Recovery, bị Virus hay hỏng Partition mà cần cài lại Windows thì khả năng mất dữ liệu là rất cao.
Nên chia làm tối thiểu là 2 Partition (không kể các Partition chứa Recovery, Media Direct hay Ultilitis của máy)

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 01:47
Bravo :D. Bác cài giống hệt em ngày trước. Nhưng mà em gợi ý bác khi nào dùng máy mới chẳng hạn, nên làm thêm 1 ổ Program Files nữa, rồi cài các phần mềm vào đó chứ đừng cài chung ổ với Win, vì 2 lý do :

1, Dễ dàng làm sạch, xóa thứ này bỏ thứ kia, quản lý dễ hơn, thậm chí bác có format cả ổ Program Files thì Win cũng ko vấn đề gì. ( Nếu bác cài chung, vớ vẩn del nhầm mấy cái Common Files là tèo luôn ) :D

2, 1 số loại Virus chỉ nhiễm vào ổ Win, nên cũng hạn chế tác nhân bị Virus, ngoài ra khi cần Format cài lại Win thì các dữ liệu trong ổ Program Files vẫn ko ảnh hưởng, chỉ cần cài đè lại lên để update registry là được, các setting, thiết lập... ko mất ( đặc biệt với các bác dùng Emule chẳng hạn, mất setting coi như mất hoàn toàn Credit download, upload :D ).
hồi trước em cũng có làm 1 ổ program nhưng về sau thấy nếu ghost lại ưin thì cũng phải cài lại chương trình nên thôi. Còn những chương trình nào chỉ cần cài 1 lần(vd như winrar) thì để riêng nó ra 1 thư mục nào đấy.

Cách em thường làm là cài hết những thứ cần thiết, dùng trong vài ngày sau khi cài win cho ổn rồi ghost lại, lần sau restore cho nhanh, đỡ mất công

thanhhoa2002

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
7 Tháng một 2007 lúc 05:09
lúc trước tôi cũng để cho nó original nhưng sau 1 thời gian là tôi tởn tới già(mất sạch dữ liệu) nên mới chia HDD làm 5 phần:
2 để cài win
1 để cài chương trình
1 để chứa data
và 1 phần nhỏ thôi để làm ổ đĩa tạm (ex: dành cho file download hay copy/bộ nhớ ảo của win, ct ghi đĩa hay các ct khác..)
Bây giờ thì thấy chỉ cần 3(win,data và temp) là đủ, theo thiển ý của tôi thì bạn nên chia đĩa sẽ tốt hơn là để nguyên. chúc vui!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có đấu giá ở đây
https://www.handheld.com.vn/threads...ize-41-42-rat-dep-kt-23h17-28-11-2018.507124/

Bác @AnhBaMIenTay đã thắng đấu giá MS01 nhưng không giao dịch, nhờ mod [U ...
Lazada Vietnam Master card on Monday