Kinh nghiệm ghi đĩa. Giúp em với!!!

Các thớt khác của volam

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 11:29
Hôm bữa em có lập 1 topic bên Box Chuyện ngoài lề nhưng thấy ít người giúp quá ( vả lại mới bị anh Hiệp del mất rồi do kô ghi rỏ ràng :D) nên qua đây lập lại, mong các anh giúp đở dùm em. MOD và ADMIN đừng del bài và banded nick em nha :(

Hiện nay em muốn ghi đĩa để có thể vừa hát được trên các đầu đĩa chuyên dùng luôn, em nghe nói khi kết thúc fải khóa đĩa lại nếu kô máy sẽ kô hiểu và báo No Disc, đó giờ em chưa ghi đĩa dạng Audio và Video bao giờ nên kô rành lắm, mong các anh giúp dùm :)

Em xin hỏi thêm 2 vấn đề nữa là việc ghi nhãn đĩa lên decal và ghi nhãn trực tiếp, em thấy Nero bản 7.5 có mục Cover Designer và em có coi thử thì hình như có tạo nhãn đĩa được luôn, nhưng em chưa biết muốn in ra nhãn dạng decal và in trực tiếp bằng cách nào cả, in decal thì chắc cần máy in có hổ trợ, model nào thì em cũng kô biết, còn in trực tiếp lên đĩa thì em dốt rồi. Cám ơn các anh trước :p, mong các anh giúp đở

Lam Sơn

Super Moderators
1 Tháng tư 2007 lúc 13:48
Tội nghiệp chưa? Chưa gì đã sợ bị mod delete bài rồi. Ai biểu post sai box làm chi? Làm gì cũng phải cẩn thận chứ.
Trả lời phần này trước, còn phần kia sẽ trả lời sau.

Nero bản 7.5 có mục Cover Designer : Đánh giá không cao, quá trình thực hiện rườm rà, tính năng yếu. Nếu muốn in nhãn CD đẹp, nhanh, dễ dàng cần chuẩn bị : Giấy in nhãn (chọn loại trắng để khi in thêm hình ảnh cho rõ nét) loại 1 tờ có 2 nhãn hình tròn), ngoài ra có thể chọn thêm nhãn vuông để làm bìa hộp. Còn phần mềm thì ra các cửa hàng bán đĩa hỏi mua đĩa để in nhãn CD, trong đĩa này tích hợp hàng ngàn loại nhãn khác nhau, đẹp mê hồn (in nhãn cho đĩa mini, đĩa lớn). Ngoài ra còn có thêm phần hướng dẫn để in. Nói chung là có tất tần tật, mình về chỉ cần xem nhãn nào đẹp, muốn đưa ảnh nào vào chỉ cần nhấn nút thôi. Cần chi phải ngồi nghiên cứu mấy anh Nero (chuyên về ghi đĩa) làm gì cho mệt. Thân mến.

In trực tiếp : Có 1 loại máy in có thể in trực tiếp lên đĩa CD. Có nghĩa là sau khi bạn đã thiết kế xong nhãn, bỏ đĩa CD vào máy in (thay vì bỏ tờ giấy) nhấn nút là nó sẽ in lên đĩa luôn khỏi cần phải làm thêm gì cả. Ngoài ra còn 1 loại máy khác không phải in mà là khắc nhãn lên đĩa luôn (dùng cho đĩa DVD) có nghĩa là thay vì in như kiểu vừa nói ở trên thì nó khắc vào, độc chưa? Giá của 2 loại máy trên trên 100 USD một máy có luôn mực, đĩa dùng để khắc là đĩa DVD chuyên dùng. Địa chỉ tham khảo khu vực đường Bùi Thị Xuân - Tôn Thất Tùng - Sương Nguyệt Ánh. Quận I. Thân mến.

Hao Bui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 13:59
Hiện nay em muốn ghi đĩa để có thể vừa hát được trên các đầu đĩa chuyên dùng luôn, em nghe nói khi kết thúc fải khóa đĩa lại nếu kô máy sẽ kô hiểu và báo No Disc, đó giờ em chưa ghi đĩa dạng Audio và Video bao giờ nên kô rành lắm, mong các anh giúp dùm :)
bác cứ ghi đĩa bình thường, chả cần quan tâm gì Khóa đĩa . Nếu bạn có 12 bài hát Mp3 ( thường thì chế độ ghi Audio ra 1CD thì chỉ đc tầm đó ) , bạn vào chế độ ghi Audio , thì nó sẽ tự động convert các file định dạng sẵn có thành file .DAT , dùng để chạy autorun trong các đầu đọc CD , kể cả Laptop .
Còn chuyện bạn muốn in trên decal dán đĩa , thì thị trường có bán sẵn loại giấy đó . Bạn chỉ cần bỏ vào máy in, và định dạng khổ giấy cho nó cho phù hợp với khổ giấy bạn đang có , là in vô tư bác ah .

Lam Sơn

Super Moderators
1 Tháng tư 2007 lúc 14:24
Trả lời tiếp phần trên như đã hứa : Tạo đĩa Audio với Nero Burning Rom.

http://download.yousendit.com/5F9B20406B8DA0D3

Mở trang này ra, bấm vào chữ Download Now để tải về, mặc định là ổ C \ download. Khi nào tải về xong thì mở ra xem. Hoặc muốn save vô đâu thì chỉ đường dẫn cho nó tới.
Có gì không biết cứ hỏi đừng ngần ngại. Trong khả năng Lam Sơn sẽ rất vui sướng được trả lời.
Thân mến.

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 21:09
Em xin cám ơn anh Lam Sơn và mọi người rất nhiều, vì kiến thức về vụ này em dốt lắm, mong các anh chỉ dẫn thêm :p
Sau khi đọc các bài trên nhưng vẫn kô thấy các anh ghi model của máy in nhãn đĩa cụ thể (in decal và in trực tiếp luôn nha các anh :D), nếu anh nào biết địa chỉ bán máy in đó thì cho em xin luôn, thực ra thì giá thành cho việc in nhãn trực tiếp là rất cao nhưng người dùng gần đây hay yêu cầu như vậy vì đĩa lâu hư hơn dán decal
Cái đĩa để in nhãn trực tiếp em đã có cầm coi rồi, thực ra nó có fủ sẵn 1 lớp giấy nhưng rất nhẵn và bóng, kô cộm như decal.

wind_kami

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tư 2007 lúc 09:53
thật ra không phải là máy mà là ổ nếu máy xách tay thì em thấy dòng HP là hay có cái vụ in trực tiếp lên mặt đĩa còn nếu bác in bình thường thì bác mua cái nhãn tròn rồi dán lên mặt đĩa rồi dùng máy in mầu hỗ trợ in CD là đc tốt nhất là dùng EPSON dòng từ R210 trở lên là in đc

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 08:55
Chào bác Volam !
Cái vụ in trực tiếp lên nhãn đĩa thì em chịu, còn in lên decal rồi dán vào thì em vẫn thường xuyên làm ở nhà. Em nói qua để bác tham khảo : Ở nhà em dùng máy in màu Canon Pixma IP3000, vì ko in với số lượng quá lớn ( dưới 100 đĩa 1 lần ) nên em thường bỏ đĩa đã có decal vào khay đĩa chuyên dùng của máy in và in từng cái 1, mỗi cái mất khoảng gần 1 phút tùy theo nội dung. Theo em nếu in decal với số lượng ko lớn thì làm như thế là nhanh nhất, vì em vẫn làm và nhập đĩa cho người ta vèo vèo.

Còn về khoản thiết kế nhãn đĩa thì em dùng phần mềm CD-LabelPrint, dễ dùng hơn của Nero nhiều.

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 14:20
Chào bác Volam !
Cái vụ in trực tiếp lên nhãn đĩa thì em chịu, còn in lên decal rồi dán vào thì em vẫn thường xuyên làm ở nhà. Em nói qua để bác tham khảo : Ở nhà em dùng máy in màu Canon Pixma IP3000, vì ko in với số lượng quá lớn ( dưới 100 đĩa 1 lần ) nên em thường bỏ đĩa đã có decal vào khay đĩa chuyên dùng của máy in và in từng cái 1, mỗi cái mất khoảng gần 1 phút tùy theo nội dung. Theo em nếu in decal với số lượng ko lớn thì làm như thế là nhanh nhất, vì em vẫn làm và nhập đĩa cho người ta vèo vèo.

Còn về khoản thiết kế nhãn đĩa thì em dùng phần mềm CD-LabelPrint, dễ dùng hơn của Nero nhiều.
Cái soft đó là theo máy in hay sao vậy anh, có dễ sử dụng kô? Còn cái model máy in đó anh thấy in màu và in bình thường có đẹp và rỏ nét kô anh, em chưa làm bao giờ nên hỏi hơi kỉ, mong các anh giúp đở, em xin cám ơn nhiều :p

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 14:34
Cậu lên Google đánh chữ CD-LabelPrint là sẽ có link dẫn đến nơi để download về. Mình cũng ko nhớ là phần mềm này đi cùng với Driver của máy in Canon Pixma IP3000 hay là cài riêng nữa, vì dùng cái này được 2 năm rồi.
Mình mua máy in Canon này từ tháng 9 năm 2005, dùng đến giờ thấy cũng hài lòng, in vỏ đĩa từng cái 1 rất nét, và in ảnh thì cũng chả kém ngoài tiệm, có điều là hơi tốn mực, mà lại đắt nữa. Nếu cậu dùng để thỉnh thoảng in ảnh chơi và in tài liệu thì dùng máy này cũng đc. Khi nào mà in tài liệu nhiều thì ra ngoài tiệm mà in lazer, rẻ hơn nhiều.
Máy in này có 4 hộp mực nhỏ, giá mỗi cái mới là 140k vnd, nhưng mình thì mua mực tương thích, 30k một ống, dùng tẹt ga.
Mà mục đích cậu mua máy in là gì ??? Để thường xuyên in tài liệu hay là in ảnh chơi, in đĩa chơi..??

Bài viết cần bạn xem thêm

Các hệ thống bán lẻ đã giảm giá bán iPhone XS và XS Max chính hãng xuống mức thấp hơn so với ban đầu vài triệu đồng.
Trên những website của các nhà bán lẻ, cả ba model iPhone XR, XS và XS Max mã VN/A đều đã giảm 2 triệu đồng so với thời điểm mới lên ...
Lazada Vietnam Master card on Monday