Kinh nghiệm upgrade từ XP lên Vista trên IBM ThinkPad

legorreta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng ba 2007 lúc 22:47
Lí do tôi chọn upgrade là tôi rất ngại phải cài lại một đống phần mềm và các thiết lập riêng cho từng phần mềm đó. Sau đây là một số kinh nghiệm của tôi:

Cấu hình: ThinkPad X41 Tablet, P M 758(1.5GHz)LV, 1024MB RAM, 60GB 4200rpm HDD, Intel 900, Intel 802.11abg wireless(MPCI), Bluetooth/Modem(CDC), 1Gb Ethernet(LOM), Secure Chip, Fingerprint reader, WinXP Tablet 2005.

Chuẩn bị:

Trong trang web của IBM khuyến cáo các phần mềm sau cần được uninstall trước khi upgrade:

· Symantec (Norton) AntiVirus
· Sonic DLA
· Sierra Wireless WAN adapter driver
· Power Management Driver
· Lenovo Rescue and Recovery
· Lenovo Rescue and Recovery with Rapid Restore

Vấn đề ở chỗ, nếu uninstall thằng Rescue and Recovery thì nó cũng xóa luôn phần backup được tạo ra trước đó (thư mục RRBackup trên ổ C hoặc D), như vậy nếu chẳng may Vista có vấn đề thì chỉ có thể restore về factory default của XP. Tất nhiên ta có thể chọn cách burn phần backup ra DVD để restore về tình trạng hiện tại của XP, nhưng như vậy cũng khá lằng nhằng. Tôi chọn giải pháp tìm phần mềm backup có thể chạy được trên cả XP và Vista, và đó là Acronis True Image 10.

Ngoài ra tôi chuẩn bị cho ổ C khoảng 8G free cần thiết cho ugrade.

Upgrade:

- Uninstall Rescue and Recovery, install Acronis True Image rồi dùng nó backup toàn bộ ổ C sang ổ D, sang cả desktop nữa cho yên tâm :D

- Uninstall tất cả các phần mềm tối ưu hóa của XP như Diskeeper, TuneUp Utilities, TweakXP…

- Uninstall các phần mềm theo khuyến cáo của IBM.

- Tiến hành upgrade: quá trình diễn ra suôn sẻ, mất hơn một giờ đồng hồ là xong.

- Để Vista tự động update xong tôi mới update các phần mềm cần thiết của IBM. Cuối cùng tôi cài Acronis True Image rồi backup ổ C sang ổ D.

Done!

- Cảm nhận đầu tiên là em Vista đẹp và có vẻ tốn. Với cái mày còi của tôi thì tất nhiên là không chạy được Aero gì đó rồi , nhưng thế này vẫn đẹp chán. Ổ C sử dụng 10G cho tất cả (trong khi XP là 6G), khi máy chạy không tải thì lượng RAM bị chiếm gấp đôi so với XP.

- Điều đáng ngạc nhiên là máy không có cảm giác chậm so với XP, thậm chí khởi động còn nhanh hơn. Riêng AutoCAD 2007 chạy rất thoải mái với Vista trong khi với XP thì nó cứ giật đùng đùng, đây có lẽ là phần thưởng lớn nhất đối với tôi vì tôi hay phải xem các bản vẽ AutoCAD trên laptop.

- Hệ thống bảo vệ của Vista hơi bị nhiều khiến tôi phải tắt bớt đi cho đỡ nặng, còn lại các phần điều khiển khác tuy hơi lằng nhằng nhưng cũng không đến nỗi mất thời gian tìm hiểu lắm.

- Phần hỗ trợ cho tablet PC của Vista xứng đáng là một bước tiến dài so với XP từ giao diện cho đến sự thuận tiện trong sử dụng, cảm giác về sự tương tác giữa người và máy rất rõ. Khoái nhất là IBM có thêm phần active rotate cho Vista (trong khi không có phần này cho XP): hình ảnh sẽ tự động xoay sao cho taskbar luôn luôn ở phần thấp nhất của màn hình, bất kể bạn quay laptop như thế nào (tôi đoán nó sử dụng kết quả đo của hdd shock detection để xác định trạng thái của laptop trong không gian, từ đó tự động quay hình ảnh cho phù hợp).

Đối với tôi, nhược điểm duy nhất của upgrade là bản Vista Enterprise của tôi chưa được activate :(. Điều này xem ra là rất khó vì bản Vista Enterprise dùng Multiple Activation Key gì đó mà không thể mua lẻ được (hy vọng có bác nào giúp em vụ này :D). Dẫu sao, hello Vista, goodbye XP :)

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2007 lúc 19:00
Bác ơi, upgrade như bác có bị mất liesence xịn của Win XP không?
Mà upgrade thì có chạy song song đc hai hệ điều hành không nhỉ?

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2007 lúc 19:52
Upgrade XP lên Vista thì đâu còn XP nữa đâu hở bác :D Còn mỗi Vista ko thôi. Nếu muốn chạy song song 2 hệ điều hành (vừa XP vừa Vista) thì tốt nhất bác đừng chọn upgrade mà chọn clean install, cài mới hoàn toàn hệ điều hành Vista lên 1 partition khác (lưu ý là NTFS ạ).

NghiHuu

Vừa xấu vừa dốt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2007 lúc 20:00
@legorreta: xin hỏi bác cài bản 32 hay 64 vậy? và bản Vista nào có hổ trợ tablet? vì tôi cũng có 1 em tablet x41 ấy mà. muốn xin bác chút kinh nghiệm.
Thanks bác.

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng ba 2007 lúc 21:10
Upgrade XP lên Vista thì đâu còn XP nữa đâu hở bác :D Còn mỗi Vista ko thôi. Nếu muốn chạy song song 2 hệ điều hành (vừa XP vừa Vista) thì tốt nhất bác đừng chọn upgrade mà chọn clean install, cài mới hoàn toàn hệ điều hành Vista lên 1 partition khác (lưu ý là NTFS ạ).
Cảm ơn Bác nhé!
Bác có thể PM cho em cách để dùng nó OK không? dùng cái đĩa mua ngoài hàng làm theo hướng dẫn rồi mà vẫn cứ thế thôi (30 day left)

@legorreta: xin hỏi bác cài bản 32 hay 64 vậy? và bản Vista nào có hổ trợ tablet? vì tôi cũng có 1 em tablet x41 ấy mà. muốn xin bác chút kinh nghiệm.
Thanks bác.
Hình như trên diễn đàn đã có bài viết về việc cài Vista trên tablet X41 rồi mà, Bác check xem nhé.

legorreta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng ba 2007 lúc 10:44
Thanks bác.
Tôi cài bản 32 bác ạ. Theo tôi biết thì Vista Business, Ultimate và Enterprise đều có hỗ trợ tablet PC như một component của hệ điều hành, phần này bác có thể bật hoặc tắt trong phần turn on/off windows components gì đó :)

Bác nên cài bằng bản Ultimate thì có thể activate bằng cách giả lập Bios gì đó rất phổ biến trên mạng. Nói gì thì nói, dù sử dụng không khác nhưng activate được thì vẫn sướng hơn là dùng time_stoper phỏng ạ?

Vista có một cái khá hay gọi là Windows Experience Index, đại loại nó sẽ test và chấm điểm hệ thống của mình, thang điểm của nó từ 1 đến 5,9:
http://windowshelp.microsoft.com/Windows/en-US/Help/f59082f4-6385-4a61-ba7e-2de9625a780a1033.mspx)

Nó chấm X41 của em với bác NghiHuu nhõn 1 điểm, quá đau! :D

NghiHuu

Vừa xấu vừa dốt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng ba 2007 lúc 12:52
@legorreta: many thanks bác. Hôm qua dùng Vista Advisor thì nó bảo máy mình cài được, kệ nó bác ạ, chấm ít điểm mà chạy được là an ủi rồi. Để chiều chạy đi mua bản Ultimate 8K về cài.

5 Tháng tư 2007 lúc 15:27
Tôi vừa upgrade lên Vista ( IBM T60, đĩa upgrade xịn ) nhưng vô ý không uninstall mấy cái thứ kia bây giờ không biết phải làm sao ? Bây giờ làm sao để trở về XP như trước để làm lại từ đầu ? Xin các Bác chỉ giáo !!!

11 Tháng tư 2007 lúc 16:37
Tôi vừa upgrade lên Vista ( IBM T60, đĩa upgrade xịn ) nhưng vô ý không uninstall mấy cái thứ kia bây giờ không biết phải làm sao ? Bây giờ làm sao để trở về XP như trước để làm lại từ đầu ? Xin các Bác chỉ giáo !!!
Trở về XP = Access IBM.

Update lại từ đầu.

Truongia update mà quên gỡ Symantec ra. Update xong không tài nào gỡ được.

Have fun.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nội dung tin nhắn cá nhân của nhiều người dùng đến từ Nga, Ukraine, Mỹ, Anh đang được tin tặc rao bán công khai trên mạng.

Nội dung tin nhắn cá nhân từ ít nhất 81.000 tài kh ...
Lazada Vietnam Master card on Monday