Kinh nghiệm về lựa chọn và mua headphone không dây

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tung_dauto

Bác nào đã dùng các dạng headphone không dây có thể chia sẻ một số kinh nghiệm như: model, tính năng, giá cả và các điểm lưu ý khi sử dụng ...Xin cảm ơn trước các thông tin chia sẻ của các bạn

vuongiagia

GÂY DỰNG
headphones không giây.
1/ kích thước lớn, nặng.
2/ giá trên 100$ thì mới có cái của SONY còn trung bình thì 150$.
3/ âm thanh ấm hơn vì thường là ụp hết vành tai nên rất kín. coi vậy mà không tiện, rất nóng tai.
4/ tuy là không dây nhưng cũng chỉ vòng vòng trong nhà, không đem ra đường hoặc công viên ngồii được.
5/ nếu bác dùng cho phòng thâu âm thì tiện, chứ dùng nghe hàng ngày tại nhà thì không tiện. ở nhà bật loa lớn lên nghe là hay nhất.

whiterabbit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có lọai headphone không dây nào có tích hợp micro không dây luôn không các bác nhẩy?Chả là em dùng phone internet luôn ấy mà....

lengkeng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tai nghe không dây có thể chia làm 2 loại là:

1. Dùng sóng hồng ngoại
2. Dùng sóng vô tuyến

Loại 1 dùng sóng hồng ngoại thì chỉ quanh quẩn trong nhà, đi ra xa hoặc bị chắn là chất lượng giảm ngay hoặc không nghe thấy gì nữa. Ưu điểm của loại này là nhẹ, bền, pin lâu, giá thành rẻ < 150$

Loại 2 dùng sóng vô tuyến hình như là 900 Khz thì phải, cho phép đi xa trong vòng bán kính khoảng 50m, có thể nghe được cách phòng nhưng nếu đi ra đường mà máy phát nằm ở tầng 2 hoặc tầng 3 thì bị nhiễu ngay. Nhươc điểm của loại này là khá nặng, đeo lâu mỏi cổ, pin cũng không được lâu so với dùng hồng ngoại.

Hầu hết các tai nghe dùng sống hồng ngoại đều là Stereo. Các tai nghe dùng sóng vô tuyến có 1 số kiểu cho phép nghe Souround 5.1 để xem phim, hiệu ứng theo tôi khá tốt và chấp nhận được nhưng giá phải từ 300$ trở lên

Một trong những nhược điểm của tai nghe không dây cả hồng ngoại và sóng vô tuyến là chất lượng. Đồng chí vuonggiagia nói dùng tai nghe không dây cho phòng thu là sai toét rồi, phòng thu âm đòi hỏi chất lượng âm thanh phải thật chuẩn, không thể dùng tai nghe không dây được.
Theo tôi, tai nghe không dây chỉ dùng để xem phim, nghe đài, nghe nhạc máy tính... Còn để nghe nhạc đòi hỏi chất lượng cao thì không nên... B-)

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
whiterabbit said:
Có lọai headphone không dây nào có tích hợp micro không dây luôn không các bác nhẩy?Chả là em dùng phone internet luôn ấy mà....
Theo em biết thì không có loại kèm mic bác à...
Mua loại China dùng sóng Radio thì rẻ hơn bác à.. tầm 300 ngàn :D dùng cũng được nhưng em không thích bằng nghe dàn :D

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
caohungvn said:
Theo em biết thì không có loại kèm mic bác à...
Mua loại China dùng sóng Radio thì rẻ hơn bác à.. tầm 300 ngàn :D dùng cũng được nhưng em không thích bằng nghe dàn :D
tai nghe bluetooth có cả mic đấy thây hehe

bác LengKeng chính xác tai nghe không dây chưa đạt được chất lượng của tai nghe có dây được, còn rất là hạn chế về chất lượng.
Loại tai nghe hồng ngoại thì cứ phải hướng đúng chiều, sai một cái là lại rè rẻ.
Em đã từng dùng cái Victor hồng ngoại, cũng không to lắm nặng lắm, nhưng chỉ nên để nghe đài, xem ti vi.

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thêm một bệnh của tai nghe hồng ngoại nữa là dùng một thời gian thì sóng hồng ngoại kém dần... em có cái tai philips lúc đầu được khoảng 10m loanh quang phòng không vật cản... giờ dùng được nửa năm chỉ cách khoảng 1m là kịch chỉ cần chệc hướng cái là rè bực lắm...

@Cuhiep: bác nói đúng quá... đúng là em chưa nghĩ ra cái đó :D

ma doi

NHẬP HỘI
Theo em thì không nên dùng headphone không dây: chất lượng âm thanh không được hay. Chưa kể lúc mình di chuyển đôi khi sóng hay đứt quãng nghe lẹt xẹt cực kỳ khó chịu. Lúc đầu nhìn rất bắt mắt nhưng mua rồi mới ân hận. Có vài lời thông báo đồng chí hung dauto tham khảo.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
lengkeng said:
Tai nghe không dây có thể chia làm 2 loại là:

1. Dùng sóng hồng ngoại
2. Dùng sóng vô tuyến

Bác lengkeng confirm lại cái:
- Sóng vô tuyến: mình hiểu, dạng như radio phải không?
- Sóng hồng ngọai: không hiểu, có giống tia hồng ngọai của remote tivi không? Vậy thì gọi là sóng hay tia mới đúng?

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hungdu said:
Bác lengkeng confirm lại cái:
- Sóng hồng ngọai: không hiểu, có giống tia hồng ngọai của remote tivi không? Vậy thì gọi là sóng hay tia mới đúng?
Theo em nghĩ thì sóng đúng hơn là tia, vì khi dùng tia thì bắt buộc phải hướng"mắt thần' của chúng váo với nhau mới nghe được, còn cái này thì em thấy không cần để chúng hướng vào nhau vẫn nghe ổn :D

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.