Kinh nghiệm xương máu xài WM2k5, bản Helmi mới nhất.

13 Tháng bảy 2007 lúc 13:33
Mình vừa up lên WM2k, bản Helmi mới nhất. Có vài nhận xét sau so với bản Wm2k3se như sau:
===Dở
1. Chậm hơn nhiều. Đôi khi rất chậm đến nỗi phải reset lại (y như windows pc!)
2. Hao pin hơn
3. Chạy không ổn định, hay bị treo phải reset lại. Cũng hay bị lỗi kiểu "Unhandled error..." xong tự reset luôn!!!
4. Vì giao diện wm2k5 được thiết kế chú ý đến dòng smartphone, cho nên mới có chuyện lấy 2 cái button của ppc làm softkey --> cực kỳ bậy bạ và bất tiện khi dùng ppc. Hơn nữa design này làm mất đi 1 dòng chiều cao quý giá của màn hình ppc. Rồi tất cả các menu đều dồn vô softkey bên phải là "Menu" cho nên rất rối khi duyệt các menu.
5. Các software đi kèm tệ hơn nhiều. Đơn cử có tasks bị lỗi không sort theo prioirty được, còn calendar do thiết kế theo kiểu softkey nên rất bất tiện khi chuyển giữa các kiểu view.
6.Wifi mới vui. Mỗi lần reset lại thì phải nhập lại key của wifi --> potay
7. Khi để cho máy tự động lock password khi hết t thời gian. Điều buồn cười là khi lock hiện màn hình password ra là máy tự sáng đèn lên, ko biết để làm chi.

===Hay
1. Comm Man: cái này thì hay
2. Không bị mất data, soft khi hết pin: tuyệt vời

Có thể có những cái hay khác nữa nhưng mình chưa biết. Bác nào biết bổ sung giùm.
Riêng đánh giá chung của mình là tệ hơn bản wm2k3se, trừ cái vụ không mất data khi kết pin. Sử dụng rất bực mình vì bất tiện và không ổn định. Mình dùng bản 2k3se thì chưa gặp các vđề này bao giờ.

Cám ơn đã đọc.

HHN

Thành viên mới
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 14:07
Em cũng đang dùng WM5 nè nhưng đâu đến mức tệ như bác nói nhỉ ????, không biết bác đang dùng máy gì vậy ??

13 Tháng bảy 2007 lúc 19:00
Có lẽ bác Up rom bị lỗi rồi làm gì Wm2k5 lại tệ hại như vậy, bác up rom xong rồi có Format Storage và Clean Registry không? nếu không cũng có thể bi như vậy. Thiên hạ đang sài WM2K5 ầm ầm cơ mà. So sánh WM2K3 VÀ WM2K5.... chắc khỏi phải nói nhiều.

HHN

Thành viên mới
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 23:20
Có lẽ bác Up rom bị lỗi rồi làm gì Wm2k5 lại tệ hại như vậy, bác up rom xong rồi có Format Storage và Clean Registry không? nếu không cũng có thể bi như vậy. Thiên hạ đang sài WM2K5 ầm ầm cơ mà. So sánh WM2K3 VÀ WM2K5.... chắc khỏi phải nói nhiều.
Em cũng nghĩ như bác, có thể bác này không format và kill registry chứ làm gì có chuyện tệ như vậy, mà không biết bác ấy dùng máy gì vậy ta,:confused: :confused: :confused: và dùng được bao lâu rùi mà kinh nghiệm xương máu vậy bác, vài lời góp ý có gì mạo phạm xin bác bỏ qua.

14 Tháng bảy 2007 lúc 08:52
Em cũng nghĩ như bác, có thể bác này không format và kill registry chứ làm gì có chuyện tệ như vậy, mà không biết bác ấy dùng máy gì vậy ta,:confused: :confused: :confused: và dùng được bao lâu rùi mà kinh nghiệm xương máu vậy bác, vài lời góp ý có gì mạo phạm xin bác bỏ qua.
Mình dùng sx66, cũng là BA luôn đó. Đã làm đầy đủ các bước format, kill y như trên xda-developer hướng dẫn. Bản ROM lấy trên đó luôn Helmi_BA_WM2k5_AKU3.5_v1.4.CF2.R2

Về tính năng thì rõ rồi sao mấy bác lại ko gặp? Trừ khi mấy bác dùng soft khác. Còn tính ổn định thì mình cũng chẳng biết tại sao nữa!

Dùng 1 tháng đã thấy nản, cần gì dùng bao lâu hả bác. Lúc trước dùng 2k3 đâu có nản như vậy. Đang muốn đổi ngược lại wm2k3se nè nhưng vì cần 1 số soft chỉ chạy được trên wm2k5 nên phân vân.

Hay bác nào có cao kiến gì xử lý cho mình biết với. Xin cảm tạ!

xlive

~Live
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng bảy 2007 lúc 11:38
bạn nên kiếm bản rom Logout về Up lại đi mình cũng đã dùng bản Helmi. bản Helmi có một số sotf kô chạy dc và một vài hạn chế khác tóm lại mình đã up mấy bản rồi nhưng bây giờ hài lòng nhất vẫn là logout. một số tính năng ưu điềm của WM05 rồi bạn sẽ thấy quen và hơn WM03 nhược điểm về rom 05 đối với BA thì chắc bạn cũng đã tham khảo nhiều rồi. dù sao thì nó cũng tạo thêm một lựa chon cho mình.

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin chào các bác, tình hình là định lên Iphone 2 sim cho bớt máy trên người, phân vân em XR quá, review thì mỗi chỗ 1 kiểu, không biết thế nào. Nay cuối tuần trong lúc thưởng thức cà phê vợ pha, mạn phép đăng bài hỏi các bác đã dùng thực tế, có hơn 8 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday