Là lỗi hay là dốt!?

Status
Không mở trả lời sau này.
25 Tháng tư 2007 lúc 01:24
Trên diễn đàn em thấy các bác bảo như này:- (Nếu phần mềm chỉ có file "*.cab" thì các bác copy file đó vào thẻ nhớ....). Em không biết file *cab là file nào cả nên em copy hết vào thẻ rồi sau đó vào Explorer ở PPC tap vào tất cả những file đó thì: no application to run....
Giúp em với em là newbie chẳng biết kêu ai cả!

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng tư 2007 lúc 01:45
Trả lời hộ bạn. File cài đặt chương trình cho PPC thường có đuôi .exe hoặc .cab. Muốn xem nó đuôi gì thì dùng Windows Explorer trên máy tính (nhớ bật chế độ view là detail).

Với file .exe, trên PC kích đúp vào cho nó chạy. Chương trình sẽ được cài đặt vào PC và tiếp theo là vào PPC (dĩ nhiên bạn phải sync PPC với PC).

Với file .cab, cách cổ điển là copy vào PPC rồi chọc vào để nó cài đặt. Nếu Hệ điều hành trong máy từ WM 2005 trở lên máy sẽ hỏi bạn cài đặt vào đâu. Nếu từ WM 2003SE trở xuống muốn tuỳ biến vị trí cài đặt phải có chương trình cab install. Ngoài ra nếu PC của bạn có cài ctrinh WinCE Cab installer thì chỉ việc kích chuột phải vào file .cab trên PC, vào "Send to" rồi cài đặt thẳng từ PC luôn cũng được.

Một điểm đáng lưu ý nữa là bạn có thể trích file .cab từ file.exe bằng cách chạy file. exe rồi vào trong thư mục của ctrinh vừa cài đặt (nằm trong Program files của Windows mà lấy file .cab.

Phù, ngồi chờ xem bóng đá gõ mấy dòng giúp newbie tí, mong là có ích.

pires751

Nikonian
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng tư 2007 lúc 01:47
file *.cab là file có phần mở rộng là cab.
Để hiển thị cả phần đuôi file, trong Windows explorer chọn
Tools/ Folder Options/ View /
Check
Hide extention for known....
Roi từ đấy cái file nào có dạng *.cab là file cài. Vậy thoai...he..he

25 Tháng tư 2007 lúc 02:08
Em cảm ơn hai anh nhiều lắm!!!

file *.cab là file có phần mở rộng là cab.
Để hiển thị cả phần đuôi file, trong Windows explorer chọn
Tools/ Folder Options/ View /
Check
Hide extention for known....
Roi từ đấy cái file nào có dạng *.cab là file cài. Vậy thoai...he..he
Anh ơi em không nhận biết được flie nào là file *cab và em đã copy tất cả vào thẻ nhớ mà tap vào file nào cũng không được vậy???
Đã thương thì thương cho chot nha anh!

Trả lời hộ bạn. File cài đặt chương trình cho PPC thường có đuôi .exe hoặc .cab. Muốn xem nó đuôi gì thì dùng Windows Explorer trên máy tính (nhớ bật chế độ view là detail).

Với file .exe, trên PC kích đúp vào cho nó chạy. Chương trình sẽ được cài đặt vào PC và tiếp theo là vào PPC (dĩ nhiên bạn phải sync PPC với PC).

Với file .cab, cách cổ điển là copy vào PPC rồi chọc vào để nó cài đặt. Nếu Hệ điều hành trong máy từ WM 2005 trở lên máy sẽ hỏi bạn cài đặt vào đâu. Nếu từ WM 2003SE trở xuống muốn tuỳ biến vị trí cài đặt phải có chương trình cab install. Ngoài ra nếu PC của bạn có cài ctrinh WinCE Cab installer thì chỉ việc kích chuột phải vào file .cab trên PC, vào "Send to" rồi cài đặt thẳng từ PC luôn cũng được.

Một điểm đáng lưu ý nữa là bạn có thể trích file .cab từ file.exe bằng cách chạy file. exe rồi vào trong thư mục của ctrinh vừa cài đặt (nằm trong Program files của Windows mà lấy file .cab.

Phù, ngồi chờ xem bóng đá gõ mấy dòng giúp newbie tí, mong là có ích.
Có ích lắm chứ anh!!!
Nhưng khi em copy vào PPC thì nó lại đổi sang 1 định dạng khác cho phù hợp với nó hả anh? Có lẽ chính vì thế nên em tap vào bất kì file nào cũng không được!!!!???
Giúp em nốt đi anh!!!

ntthien2002

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng tư 2007 lúc 09:47
hic, file *.cab là 1 dạng file nén, nếu máy bạn cài trương trình winzip hoặc winrar thì cái file cab nó cũng hiển thị như 1 file nén bình thừong. Để nhận biết bạn hãy mở 1 folder lên rồi chọn phần Tools ---> Folder options--->View sau đó ở phần Hiden files and folders bạn chọn show all, xong ok và quay ra bạn sẽ nhìn thấy phần đuôi của các file. Chúc vui vẻ

Hungdq3

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng tư 2007 lúc 10:08
1-Bản thân Cab là một file nén nên có thể bạn đã Extrac nó ra thành các thành phần khác rồi, do đó nó ko chạy đươc.
2-một nguyên nhân nữa khiến cho Cab không chạy là nó được viết cho hệ điều hành khác. Vd một số PM viết cho WM2003 sẽ không chạy trên WM5 và ngược lại.
3-Lý do thứ 3 khiến cho Cab không chạy là bản thân nó bị corrup trong quá trình Up/download.
Bạn hãy làm như sau:
-Mở các file mà bạn có trên PC rồi làm như Pires751 hướng dẫn xem có file nào có phần mở rộng là Cab hoặc EXE không VD: setup.exe hoặc Handmap.Cab, rồi làm như hướng dẫn của bạn Do_long_khach.
-Nếu Không có file nào là Cab hay Exe thì bạn bị rơi vào trường hợp thứ nhất, hẵy tìm lại file gốc mà bạn có hoặc download lại từ internet.
-Nếu có mà click vào nó không chạy thì bạn bị rơi vào trường hợp 3, cũng nên download lại file cài.
-Nếu click vào nó hiện thông báo Uncompatible thì lên mạng tìm bản tương thích với HDH của mình đang dùng.

25 Tháng tư 2007 lúc 10:32
Chào ngày mới, chúc các bác 1 ngày mới vui vẻ (như em). Em cảm ơn các bác rất nhiều. Bây giờ em mới vỡ ra được 1 tẹo. có lẽ phần nhiều em đã bị rơi và trường hợp 1 như bác Hungdq3 đã nói. Em hỏi bác thêm là thế đối với những phần mềm như vậy thì vứt đi ạ?
Ví dụ như trong cái file em tải về để up rom cho cây 02s của em là XDAUnlocker em cũng không thấy có file nào là fi file *Cab cả???

Em lại có một phát hiện mới tất cả những file em tải về (người ta bảo đó là file *Cab và copy thẳng vào thẻ nhớ) thì em chỉ thấy toàn là: 0welcome.001, mobibook.002, MOBIBO~1.000 .....chả có file nào là file *Cab cả. Thế có đúng là lỗi không các bác???

Hungdq3

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng tư 2007 lúc 11:19
Thôi rồi rơi đúng vào trường hợp 1
bạn nhận được mấy file?
Chắc cần mobipocket rearder chứ gì? cho cái Mail tớ gửi cho vậy

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chỉ để tham khảo thôi các bạn nhé...

Mua sắm, xem video, chơi trò chơi, trò chuyện v.v… là những ứng dụng ngày càng được sử dụng phổ biến trên điện thoại. Điều này đồng nghĩa với việc tình trạng mọi người phụ thuộc vào điện thoại đang trở nên nghiêm ...
Lazada Vietnam Master card on Monday