Lại nói về chữ "Khủng"

Các thớt khác của cuhiep

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tư 2007 lúc 18:11
Em thấy nhiều bác đăng bài bán hàng cứ chen cái chữ khủng vào, thực sự nhìn rất khó chịu====> không thèm vào đọc.

Bạ cái gì cũng cho chữ khủng vào nên mất linh.
Anh bán Kia Pride CD5 cũng khủng
Anh bán Lexus LX470 cũng khủng

cá nhân thôi.

bathanh72

Bình Thường Thôi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tư 2007 lúc 19:10

pires751

Nikonian
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tư 2007 lúc 21:35
Không chỉ riêng chữ đấy, em thấy nhiều bác còn cố tình câu khách bằng cách thêm những từ kiểu như...giá bèo nhèo, kịch độc..v.v còn nhiều lắm ko nhớ hết...
Thiết nghĩ thậm trí các bác Mods có thể dùng Vbulletin để thay thế các từ kiểu như vậy, chứ ko thì hỏng hết tiếng việt :D

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
8 Tháng tư 2007 lúc 22:50
Bác cuhiep nói đúng, hoàn toàn nhất trí với Bác. Nhưng phần nào cũng thông cảm cho anh em có lẽ do quen như vậy rồi muốn sửa ngay cũng khó, vả lại đôi khi có những bài,việc muốn dùng chữ cho hơi sốc một chút để gây sự chú ý chứ thật ra thì cũng chưa đến nỗi nào. Không chỉ riêng trang web này (anh em thành viên HHVN khi post bài lên đa phần là sạch đẹp, chấp nhận được) mà rất nhiều trang web khác cũng vậy, còn có phần tệ hại hơn nữa là khác, trong box diễn đàn các thành viên post bài lên mà Lam Sơn đọc chẳng hiểu họ muốn nói cái gì? (Ai đọc cũng hiểu chỉ mình Lam Sơn không hiểu mới chết chứ?)

Khi viết bài mục đích là để cho người khác đọc, là muốn thông tin cho mọi người biết mình đang trình bày cái gì? Yêu cầu gì? Nhờ giúp đỡ cái gì? Bởi vậy phải viết rõ ràng dễ hiểu, hạn chế tối đa việc viết tắt, viết tiếng lóng, đó cũng là một nét văn hóa biểu lộ sự tôn trọng người đọc. Ở ngoài đời cũng vậy, khi tiếp xúc với mọi người nếu có điều kiện ăn mặc đẹp, lịch sự là điều rất tốt, còn không tối thiểu cũng phải sạch sẽ, tươm tất gọn gàng, "nhìn trang phục đoán tác phong tư cách" là vậy, và đó cũng là một ưu điểm tạo điều kiện thuận lợi trong việc giao tiếp hàng ngày.

Nói về văn hóa chữ viết hay văn hóa ăn mặc chắc là phải nói dài lắm, nay nhân việc Bác cuuhiep gợi ý như vậy nên Lam Sơn cũng góp thêm vài dòng để nói lên ý nghĩ của mình.

nhu_mylove

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng tư 2007 lúc 23:21
Oài, mấy chữ đó em thấy có gì là ghê gớm đâu, đầu óc con người là phong phú và đa dạng mà..

Ví dụ đơn giản nick của anh Trần Mạnh Hiệp là cuhiep, Thieo Tiếng Việt thì em phải đọc thế nào ?? Có người nghĩ ra được nó là "Cứ Hiếp", có người lại nói "Cụ Hiệp", hay 1 cách khác " Cu Hiệp"

Thế theo anh Trần Mạnh Hiệp thì tiếng việt của từ cuhiep nên đọc là ???

Vậy đó, mỗi người 1 cách suy nghĩ, người ta có sài những từ như anh hiệp nêu trên chẳng qua là đã nhiễm vào đầu những từ đó..và sử dụng vốn từ của mình mà theo họ là phong phú về hình thức, chú ý về đề tài.. Nó cũng là văn phong viết tiếng việt của người Việt Nam, vốn được coi là 1 trong những ngôn ngữ la tinh phức tạp nhất...

Thắc mắc về điều này có lẽ cần phải mời chuyên gia ngôn ngữ học, chứ dân thường nói chuyện xuông như anh em nhà ta..thì thôi có chữ nào sài đại chữ đấy đi, hay hay ko mình cũng đâu bị chê trách nhỉ ^ ^

8 Tháng tư 2007 lúc 23:43
Trong 1 ngày có biết bao nhiêu topic buôn bán ra đời, vì thế bằng cách sử dụng cách nói " thậm xưng " như vậy, các bác bán hàng sẽ dễ gây ấn tượng với người xem chú ý đến topic của mình hơn !! ( Nhưng mà ấn tượng đó là tốt hay xấu thì ... hên xui !! ) :D

Còn em thì trước giờ hiếm rao bán hàng lắm, mà có rao thì cũng không bao giờ dám dùng từ khủng lắm, chỉ toàn rao hàng " cùi bắp " không hà !! :p

Bài viết cần bạn xem thêm

Màn hình uốn dẻo của Royole có thể giúp mọi người nhìn thấy tương lai smartphone sẽ ra sao.

Đã có nhiều thông tin cho biết Samsung, LG, Huawei và Motorola đang phát triển smartphone gấp lại với dự kiến ra mắt vào đầu năm 2019, ...
Lazada Vietnam Master card on Monday