Làm cách nào để chép Recovery ra DVD hoặc HDD

trankhoa

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng sáu 2007 lúc 08:54
Các bác cho em hỏi một câu hơi ngu một tí. Số là em vừa tậu được một con Sony Vaio FE855E, tính chia ổ đĩa C thành 2 ổ nhưng sơ mất Recovery. Vậy có cách nào để chép Recovery của máy Sony ra một vùng an toàn và có cách nào để chia ổ C thành 2 ổ nhỏ hơn nhưng ko làm mất license và phần recovery. Em đã tham khảo các bài viết trong mục này nhưng vẫn chưa tìm được cách nào hay và triệt để. Bác nào có kinh nghiệm trong vấn đề này giúp em với nhé. Ah, máy em xài Window Vista.
Cảm ơn các bác.

1 Tháng bảy 2007 lúc 15:01
Thực ra nếu cần thiết cũng có thể lấy được dữ liệu từ ổ Recovery, ổ này nằm ở phân vùng đầu tiên của ổ đĩa vật lý và bảng phân chương ẩn nên binhình thường không nhìn thấy nó. Nhưng tốt nhất là không nên đụng vào nó. Bạn vẫn có thể chia ổ C thành mấy ổ cũng được mà không ảnh hưởng đến ổ Recoevery này. Có nhiều cách để chia:
Cách 1 - Chia ngay khi cài đặt lần đầu hoặc khi recover (tức là cài lại từ đầu) bằng chính phần Recover của Sony Vaio.

Cách 2 - Nếu bạn biết sử dụng các phần mềm chia ổ như PQmagic cũng rất đơn giản và an toàn, không mất dữ liệu.

Cách 3 - Cách này rất đơn giản, không cần phần mềm gì cả và được tích hợp sẵn trong Vista, không mất dữ liệu, bạn làm như sau:
- Kích phải chuột vào My compuer, chọn Manage, rồi chọn trong cây phía cột bên trái Storage\Disk Management, bạn sẽ thấy bên cửa sổ bên phải là danh sách các ổ đĩa, trong đó có cả ổ Recovery (khoảng 6-7 GB). Muốn chia ổ C thành 2 ổ thì kích phải chuột vào nó, chọn Shrink Volumm, trong dòng "Enter the amount of space to shrink in MB", gõ vào dung lượng của ổ mà bạn muốn tạo sau ổ C (theo đơn vị MB) rồi bấm Shrink. Một phần ổ C sẽ được dành ra để bạn tạo ổ mới. Bạn kích phải chuột vào phần ổ này rồi chọn Creat Volumm (hay tương tự thế vì tôi ko nhớ rõ) và đặt tên cho ổ, chẳng hạn là D, rồi OK là xong. Đóng tất cả lại rồi mở My computer ra kiểm tra bạn sẽ thấy có 2 ổ rồi. Nếu muốn chia thêm ổ thì lại làm như vậy.

Chúc may mắn.

trankhoa

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng bảy 2007 lúc 16:25
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình sử dụng chương trình Acronis Disk Direction Suite v. 10 và đã chia thành công trong Vista, ngoài ra chương trình trên còn cho hiển thị luôn ổ Recovery và mình đã chép ra DVD (không biết có sử dụng được không nữa)

Ngoài ra, mình còn một thắc mắc nữa liên quan đến Recovery. Sồ là mình có con Sony Vaio FE679G, mua lại của người khác, người đó đã vô tình FDisk lại và mất luôn recovery ?!?!?!?, mình muốn hỏi là nếu mình có được phần recovery của một máy tương tự, muốn khôi phục lại recovery của máy mình thì làm như thế nào, nghĩa là khi khởi động ấn F10 để khôi phục lại tình trạng ban đầu và phần recovery đó được ẩn đi.
Ai biết chỉ dùm với ạ, cảm ơn rất nhiều.

Vina_Laptop

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng bảy 2007 lúc 18:25
Các bác cho em hỏi một câu hơi ngu một tí. Số là em vừa tậu được một con Sony Vaio FE855E, tính chia ổ đĩa C thành 2 ổ nhưng sơ mất Recovery. Vậy có cách nào để chép Recovery của máy Sony ra một vùng an toàn và có cách nào để chia ổ C thành 2 ổ nhỏ hơn nhưng ko làm mất license và phần recovery. Em đã tham khảo các bài viết trong mục này nhưng vẫn chưa tìm được cách nào hay và triệt để. Bác nào có kinh nghiệm trong vấn đề này giúp em với nhé. Ah, máy em xài Window Vista.
Cảm ơn các bác.
Vấn đề chia nhỏ ổ C thì quá đơn giản và các bác đã hướng dẫn tỷ mỷ rồi ! Còn vấn đề burn đĩa Recovey theo máy từ partion ẩn đó mới khoai ! Như HP-Compaq thì có tool burn cd recovery thì quá tuyệt không nói làm gì ! Còn Vaio thì em chưa check nhưng mà em nghi là cũng có tool để làm việc đó ! Bác thử check lại xem thế nào nhé !

Bài viết cần bạn xem thêm

[EMAIL='?&subject=[Genk.vn]%20Top%208%20c%C3%B4ng%20ngh%E1%BB%87%20vi%E1%BB%85n%20t%C6%B0%E1%BB%9Fng%20s%E1%BA%BD%20tr%E1%BB%9F%20th%C3%A0nh%20s%E1%BB%B1%20th%E1%BA%ADt%20trong%20t%C6%B0%C6%A1ng%20lai&body=http%3A//genk.vn/news-20131126110605793.chn% ...
Lazada Vietnam Master card on Monday