Làm cách nào để mua giày qua mạng về đi là vừa luôn khỏi đổi.

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators
Thường các bạn muốn mua giày hay đến cửa hàng thấy đôi nào ưng ý thì mang thử thấy vừa thì mua, không vừa thì đổi đôi khác. Nhưng nếu mua qua mạng các bạn sẽ không có được điều kiện "đi thử" như trên thì làm thế nào? Có nhiều bạn còn không biết chân mình chính xác là size bao nhiêu chỉ biết là đang đi đôi số 40 thì vừa. "Chỉ biết" ở đây có nghĩa là chưa chắc chắn lắm :D Nay tôi đưa bài để các bạn tham khảo, nếu có chỗ nào còn thiếu sót các bạn bổ sung thêm.

Trước tiên các bạn xem qua "Bảng chuyển đổi các hệ thống size giầy". Bảng này là rất chính xác và tôi đã test rất nhiều lần nên các bạn chẳng cần phải suy nghĩ gì cả.

Chính xác chân bạn size bao nhiêu?

Chúng ta có hai bàn chân và thường chúng không bằng nhau. Ai thuận chân trái thì chân trái to hơn chân phải, ai thuận chân phải thì chân phải to hơn chân trái.

Bây giờ chúng ta lấy thước dây để đo cả hai bàn chân xem bên nào to hơn bên nào và chúng ta lấy số đo của bàn chân to để làm chuẩn tính size. (Muốn số đo có độ chính xác cao nhất nên đo khoảng từ 12 giờ trưa đến 3 giờ chiều) :D

Chúng ta lấy một tờ giấy trắng đặt bàn chân lên, lấy bút vẽ lấy khung bàn chân, vẽ xong bàn chân bên này tiếp tục sang bàn chân bên kia để chọn "bàn chân to".

Lấy thước dây đo trên hình chúng ta vừa vẽ từ gót bàn chân đến đầu ngón kế ngón cái (của bàn chân to), ta có số đo là 25.4Cm = Size 40.

Bàn chân to

Nếu bạn nào không thường xuyên đi giày thì chọn đôi có size 40 là vừa khít, còn bạn nào làm việc cho các cơ quan phải đi giày suốt ngày thì có thể chọn đôi 41, tuy hơi rộng một chút nhưng sẽ rất thoải mái hoặc đi vớ dày là hoàn toàn "êm".

Lưu ý: Bài này chỉ có giá trị với giày ngoại, còn giày Việt Nam số đo không được ổn định lắm nên độ chính xác có thể không cao.

khonglaaica

Việt Nam vô địch
GÂY DỰNG
Anh Sơn ơi, em có thắc mắc ở đoạn này
Bây giờ chúng ta lấy thước dây để đo cả hai bàn chân xem bên nào to hơn bên nào và chúng ta lấy số đo của bàn chân to để làm chuẩn tính size. (Muốn số đo có độ chính xác cao nhất nên đo khoảng từ 12 giờ trưa đến 3 giờ chiều)
Anh giải thích giúp em với.

nvh_hn

...
GẮN KẾT
Anh Sơn ơi, em có thắc mắc ở đoạn này

Anh giải thích giúp em với.

Theo mình hiểu sau 1 ngày vận động thì kích thước chân lúc đấy dãn nở nhất, vì vậy số đo của bác lúc đấy chuẩn xác nhất để chọn giầy cho vừa:D

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Độ rộng của dày thì cũng đo như trên, sau đó tính ở đoạn lớn nhất (khoảng dưới ngón út) rồi so sánh theo bảng dưới đây:
Bề ngang của Nữ
Bề ngang của Nam

Đơn vị trong bảng là Inch = 2.54cm

-Phần lớn mọi người mang Medium, hoặc Narrow đến Wide là cùng, đôi khi vẫn có trường hợp XWide đến XXwide --> lúc này chân quá bự nhìn kì cục :D
-Lưu ý khi mua giày của một hãng nào đó nên tham khảo chính xác, vì mỗi hãng có thể có chỉ số khác nhau để qui đổi ra chuẩn chung theo bảng trên (sẽ có nói rõ theo US hay Europe v.v..)
-Giày thể thao nên mua lớn hơn giày hộp nửa số.

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Giầy Converse bán bên US size ghi bằng chữ thì sao mà dò được ???

Chữ gì hả anh? có số đầy đủ mà ;) size US, converse VN cũng tính theo US

drthuan

NHẬP HỘI
Theo mình hiểu sau 1 ngày vận động thì kích thước chân lúc đấy dãn nở nhất, vì vậy số đo của bác lúc đấy chuẩn xác nhất để chọn giầy cho vừa:D

Nếu thế mình có 1 cách khác, đo chân lúc vừa tắm xong (nước nóng) hoặc ngâm chân vào nước nóng rồi đo. Đây không phải là sự nở ra do nhiệt mà là nhiệt độ cao làm giãn mạch máu ở chân, máu dồn đến chân nhiều hơn làm chân to ra.

HTung

GÂY DỰNG
Các bác cho em hỏi nếu mua giầy ở nước ngoài thì về VN chịu thuế bao nhiêu vậy?
Và có trang nào chịu ship về VN thỉ cho em tham khảo với.
Thanks.

Lam Sơn

Super Moderators
Các bác cho em hỏi nếu mua giầy ở nước ngoài thì về VN chịu thuế bao nhiêu vậy?
Và có trang nào chịu ship về VN thỉ cho em tham khảo với.
Thanks.
Trong khi chờ các bạn vào tư vấn tạm thời anh gõ vào Google từ khóa: Mua hàng Mỹ để tham khảo thông tin xem sao. Thân chào.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...