Làm cho Windows khởi động nhanh hơn

Các thớt khác của minhngoc1961

minhngoc1961

HHVN - VIP (Former Supervisor)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Vấn đề này có 1 số ít bạn biết cách làm,nhưng đa phần anh em trong forum thì chưa biết và có vài bạn gởi PM cho tôi để hỏi.Nay xin post lên để mọi người tham khảo.
Tôi đã làm trên con Sony Vaio AR190G ( chia 1 ổ duy nhất C:\ = 200GB ) từ khởi dộng 14 con sâu --> 3,5 con.
Qua thực tế thì nó cũng giúp khởi động nhanh chóng hơn độ "10 con sâu" ,tiết kiệm được mươi giây đồng hồ thành thử chỉ có giá trị "vọc " chơi cho biết.Không nên kỳ vọng nhiều,vì bản thân hệ điều hành Windows đã chứa quá nhiều tiện ích gây nên sự trì hoãn khi khởi động.

Thực hiện theo các bước sau:
1. Mở Notepad và gõ vào nội dung sau:

del x:\windows\prefetch\ntosboot -*.* /q

Trong đó x là ký tự đại diện cho đĩa hệ thống của máy, thường là ổ C.

( các bạn nhớ chỉnh x thành ký tự chỉ ổ đĩa có cài Windows nhé.Nếu quên thì là toi công đấy. )

2. Lưu file với tên là ntosboot.bat ( lưu vào nơi nào dễ tìm thấy đường dẫn sau này )

3. Mở Group Policy ( mở bằng cách vào menu Start > chọn Run và nhập vào gpedit.msc rồi nhấn OK )

4. Vào Computer Configuration \ Window Settings\Scripts (Startup/ Shutdown).

5. Nhấp đúp vào Shutdown trong phần của sổ bên phải

6. Trong cửa sổ Shutdown Properties, nhấp nút Add

7.Trong cửa sổ Add a Script, nhấp Browse… và chỉ đến file ntosboot.bat vừa tạo.Sau đó bấm OK.Đóng Group Policy.

8. Vào Start > Run, gõ devmgmt.msc

9.Trong cửa sổ Device Manager, nhấp đúp lên IDE ATA/ ATAPI controllers, sau đó nhấp phải lên Primary IDE Channel và chọn Properties

10. Trong cửa sổ hiện ra, chọn thẻ Advanced Settings,nhìn trong hai phần Device 0 và Device 1, nếu phần nào có mục Device Type cho phép lựa chọn thì nhấp vào đó, chọn None thay vì Auto Detection và bấm OK.

11. Nhấp phải vào Second IDE Channel ( nếu có )và thao tác tương tự như Primary IDE Channel. Chọn xong bấm OK.

Khởi động lại máy để thay đổi có hiệu lực.(Có thể sẽ chỉ thấy kết quả thay đổi sau lần khởi động máy thứ hai trở đi.)

Lưu ý các bạn cần gỏ chính xác đoạn del C:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q ( có 1 khoãng trống nằm sau dấu * và trước /q ) ,bằng không sẽ không có hiệu lực.

sonkhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
anh ngọc ơi, tại sao mình lại vào phần shutdown mà không phải là startup vậy? mình đang chỉnh để khởi động nhanh hơn mà?

Cái này của bác Ngọc hay nhưng vẫn chưa làm cho tất cả các máy đều KĐ nhanh đâu. Hiện nay ở HN đang có bán bộ đĩa WinXP SP2 cài đặt bằng 1 file ghost, khi bung xong vào mycomputer properties thấy ghi tên là Nguyen Huy Khanh 34 trieu khuc, không biết cấu hình thế nào mà chạy cực nhanh, với máy còi PIII-550, 128MB-ram khởi động chỉ 3,5 con sâu, chạy mở file exel to 8MB nhanh tương đương máy P4 Win xịn 256Mb ram, nối mạng bình thường

sonkhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@lovePSYCHEDELIC:windows XP mà không có group policy thì coi chừng đã bị virus ăn rồi (tuy bạn đã diệt được virus nhưng hậu quả nó để lại thì vẫn còn). bạn nên lên trang 911.com để tham khảo thêm.
@haipvg: mấy bộ win đó coi chừng có virus hay trojan trong đó thì chít ----> xài win xịn vẫn tốt hơn, chạy chậm hơn nó 1 chút thì có sao đâu bác?

minhngoc1961

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
anh ngọc ơi, tại sao mình lại vào phần shutdown mà không phải là startup vậy? mình đang chỉnh để khởi động nhanh hơn mà?
shutdown ở đây không phải là shutdown máy, mà là shutdown 1 chức năng trong windows ( bằng 1 đoạn Script : del C:\windows........).

nhatha

GS CÙI BẮP
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10. Trong cửa sổ hiện ra, chọn thẻ Advanced Settings,nhìn trong hai phần Device 0 và Device 1, nếu phần nào có mục Device Type cho phép lựa chọn thì nhấp vào đó, chọn None thay vì Auto Detection và bấm OK. ==> cái này thì e lại ko chọn được a àh, làm sao đây nhỉ...

minhngoc1961

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10. Trong cửa sổ hiện ra, chọn thẻ Advanced Settings,nhìn trong hai phần Device 0 và Device 1, nếu phần nào có mục Device Type cho phép lựa chọn thì nhấp vào đó, chọn None thay vì Auto Detection và bấm OK. ==> cái này thì e lại ko chọn được a àh, làm sao đây nhỉ...
Phải có 1 cái chỉnh được chứ ....Như của mình thì cái Device 0 không chỉnh được,nhưng cái device 1 thì cho phép chỉnh

Bài viết cần bạn xem thêm

Chả là em có bài đấu giá này (xin phép mod và anh em, em dùng acc này vì acc kia em không vào được nữa): https://www.handheld.com.vn/threads...ipad-pro-ket-thuc-23h01-ngay-5-9-2019.533427/

Em vẫn chưa hiểu lý d ...
Lazada Vietnam Master card on Monday