Làm ơn giúp với - Set resolution lên 1920x1080 ko được

Các thớt khác của nhsonf

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em mới sắm được cái LCD FullHD 40" của Samsung. Laptop của em là SZ650N, có 2 card màn hình, onboard và Geforce 8400MGS. Dùng Windows 7.
Về hý hửng cắm với Laptop để xem phim HD. Nhưng vấp phải vấn đề sau:
1. Máy laptop bật sang Speed, dùng card Geforce. Trên máy laptop không thể set resolution lên 1920x1080 được. Chỉ cho lên tới 1600x1200 là hết. Do đó em chỉ chọn được 1366x768. Em cũng tìm trên mạng xem hướng dẫn cách giải quyết nhưng đành bó tay.
2. Máy bật sang Stamina (card onboard): trong phần setting của window nó cho phép lên đến 1920x1080 nhưng khi chọn thì màn hình nó hiển thị không chuẩn, hình bị lệch sang 1 bên (khoảng lệch chắc cũng hơn 10cm nên không dùng chức năng điều chỉnh của TV để chỉnh lại được. Đặt 1366x768 thì đựoc.

Các bác chỉ giúp em cách khắc phục với. Vô cùng cảm ơn.
Hiện mua FullHD về dùng như là HD Ready. hic hic.

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Năm ngoái có bạn moderator (quản trị viên diễn đàn) nào ấy nhỉ, cãi nhau tưng bừng với tớ. Giờ bạn vào hướng dẫn người ta đi kìa. Khà khà.

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Năm ngoái có bạn moderator (quản trị viên diễn đàn) nào ấy nhỉ, cãi nhau tưng bừng với tớ. Giờ bạn vào hướng dẫn người ta đi kìa. Khà khà.

Mình cũng đọc bài của bạn rồi, nhưng tóm lại vẫn chưa giải quyết được vụ này. Chỉnh sửa DTD chỉ áp dụng cho card Intel thôi, còn Nvidia thì ko dc.
Hồi đó bạn cãi nhau với Burn2it thì phải.
Nếu có cách nào thì chỉ bảo với. Cảm ơn nhiều. đang nóng lòng muốn thưởng thức HD quá.

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Vấn đề này xảy ra là do như tôi đã nói lần trước, card/chip VGA của laptop/desktop computer không nhận ra là nó đã được nối với một màn hình hỗ trợ độ phân giải 1920x1080 (hoặc 1366x768). Vì thế, nó không hiện ra độ phân giải mà bạn mong muốn để bạn lựa chọn.

Vấn đề hiển thị được độ phân giải 1920x1080 dễ hơn nhiều so với hiển thị độ phân giải 1366x768.

Nhưng trước hết, hãy bắt những độ phân giải trên (hoặc customized bất kỳ độ phân giải nào cũng được), hiện ra đã.

Trong bộ cài driver cho card đồ họa, hãy thêm đoạn sau đây vào file INF chính:

Sau đó remove (uninstall) và cài lại bộ driver đã chế lại này. Những độ phân giải do người sử dụng định nghĩa này sẽ hiện ra trong graphic properties trong Windows và bạn đã có thể chọn độ phân giải mong muốn. Trong hình trên, tôi đã thêm vào 3 chế độ phân giải là:

- 1360 x 768
- 1366 x 768
- 1368 x 768

cho TV HD Ready. Để thêm vào độ phân giải 1920 x 1080, cách làm cũng hoàn toàn tương tự.

Nhưng ở đây vấn đề đặt ra là: Những dãy ký tự sau 3 ký tự HKR,, là gì?

Hôm nay thời gian có hạn, bạn cứ làm tạm đến bước này đã, cứ cho Windows cho bạn lựa chọn những chế độ phân giải bạn mong muốn đã. Vấn đề tính DTDs giải quyết sau.

nhsonf

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nguyên nhân đã được tìm ra, đó là do mình mua cái VGA cable dài 5m của TQ, nó chất lượng ko tốt hay sao đó nên ko lên được 1920x1080.
Khi đổi sang dây VGA của màn hình LCD thì lên 1920x1080 luôn.
Kết luận là do dây cable VGA.
Post lên để ai bị như mình biết mà khắc phục.

newbieppc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nguyên nhân đã được tìm ra, đó là do mình mua cái VGA cable dài 5m của TQ, nó chất lượng ko tốt hay sao đó nên ko lên được 1920x1080.
Khi đổi sang dây VGA của màn hình LCD thì lên 1920x1080 luôn.
Kết luận là do dây cable VGA.
Post lên để ai bị như mình biết mà khắc phục.

Mình đang xài SZ660N để back-up xem HD :), tình trạng tương tự bạn.
Hơi thắc mắc là VGA cable của màn hình LCD là bạn lấy ở đâu? Đi theo máy? Mình đã test với ít nhất 5 loại dây khác nhau, hiện tại tạm chấp nhận với cable rút từ LCD vi tính Samsung (do TV chính là Samsung). Tuy nhiên độ phân giải output vẫn giống bạn.
Đã từng test thử qua công HDMI của Dell XPS 1330, resolution tăng lên nhưng vẫn không ra được full HD.

Tuy nhiên, chất lượng hình ảnh hiển thị vẫn rất đẹp (chắc do mắt mình kém, hehehe), nên disregard nó. Dù sao coi qua HD-Player cũng tiện hơn (gọn + âm thanh chuẩn).

zeus2212

GÂY DỰNG
đúng vậy đó bác! trước em cũng bị như bác, mua hdmi bèo (ko phải vga cable) nó lên được full hd nhưng ko smooth, cắn răng bỏ ra $100 làm thằng monster là bình thường ah!

kiemca

GÂY DỰNG
chọn chế độ extended hay duplicate? muốn xuất ra màn hình full HD trong khi LCD laptop không hiển thị được full HD thì chỉ có 1 cách là cho LCD ở chế độ extended lúc đó độ phân giải của LCD và màn hình laptop khác nhau. Khi xem phim bạn kéo cửa sổ của phần mềm xem phim sang màn hình LCD và double click để xem ở chế độ full màn hình. Mình cũng loay hoay với cái này mất 1 buổi trên con sony FW và LCD 32 inchs sony của mình!

kiemca

GÂY DỰNG
cable HDMI xịn tính bằng USD và hàng dõm ~ 200k vnd không khác nhau về chất lượng hiển thị (đã test thực tế)

canhsong73

GẮN KẾT
Màn hình của bạn đã ko hiển thị được chế độ mà bạn thiết lập. Bạn có thể vào chế độ safe mode để thiết lập lại hoặc mượn cái mạn hình khác có thể chạy được chế độ thiết lập trên sau đó hạ thấp xuống và sử dụng lại trên mà hình cũ là OK

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.