Làm sao để dùng monitor xem TV

3 Tháng một 2007 lúc 08:18
Em mới được người nhà xách về cho một monitor LCD 21",tiếc là em cũng đang xài 1 em LCD monitor.Em muốn sử dụng cái LCD 21" mới mang về để xem TV và tận dụng luôn truyền trình cáp hữu tuyến SCTV.Mong các bác có kiến thức về cách chuyển hướng dẫn giúp em.Xin chân thành cảm ơn các bác.
P/s:Còn một vấn đề nữa em xin hỏi luôn.Máy tính em hồi trước bị nhiễm virus qua YM,em cũng không nhớ rõ là virus gì.Sau đó em đã quét hết,nhưng hiện nay không vào thư mục Windows trong ổ hệ thống được,vì mỗi lần click vào là out ra desktop.Mong các bác giúp em luôn.Thanks so much.

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 10:11
Nếu vậy bạn phải mua loại có sẵn chức năng giải mã truyền hình SCTV, thường thì là loại CABBLE READY là được.

B

banbebonbien

3 Tháng một 2007 lúc 14:11
Không có đâu anh lampham..SCTV nó kéo CABLE đến nhà, nó sẽ tạo 1 đầu giao tiếp CABLE với TV..LCD của bác là 21" nên em nghĩ thế nào cũng có sẵn cái PORT đó. Nếu chưa có, mà chỉ có cổng USB, DVI hay VGA PORT thì bác mua mấy cái đầu chuyển từ các PORT đó ra PORT cắm CABLE của SCTV là được..( Bác hỏi mấy thằng kĩ thuật SCTV là nó có đó )

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 16:37
Không có đâu anh lampham..SCTV nó kéo CABLE đến nhà, nó sẽ tạo 1 đầu giao tiếp CABLE với TV..LCD của bác là 21" nên em nghĩ thế nào cũng có sẵn cái PORT đó. Nếu chưa có, mà chỉ có cổng USB, DVI hay VGA PORT thì bác mua mấy cái đầu chuyển từ các PORT đó ra PORT cắm CABLE của SCTV là được..( Bác hỏi mấy thằng kĩ thuật SCTV là nó có đó )
LCD Monitor không có bộ giải mã truyền hình thì em có cắm đến cổng ...trời cung không xem tivi được đâu. Phải dùng box chuyển tín hiệu thôi em.

3 Tháng một 2007 lúc 18:25
Cái LCD của em là monitor nên không có cable truyền hình,chỉ có cổng DVI và VGA.Em có thể mua cái TV box loại cable ready ở đâu vậy anh?Giá khoảng bao nhiêu?Nếu đắt quá thì bán cái LCD monitor rồi mua 1 em TV LCD có vẻ kinh tế hơn.
Còn vấn đề thứ hai của em,mong các anh giúp luôn,giờ không thể nào vào thư mục Windows được nữa,rất khó chịu.Em xin chân thành cảm ơn trước.

hnhupt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 19:09
Về nguyên tắc LCD hay CRT hay màn hình gì đó muốn xem được phải có TV Tuner.
Trong trường hợp không có thì dùng TV box hoặc set top box hay thậm chí đầu phát kỹ thuật số (cái này đã built-in TV tuner) để phối kết với LCD hay CRT để làm TV.
Về cách kết nối khá đơn giản (khi mua sẽ có sơ đồ đấu nối), đại thể là gắn TV box với LCD hoặc CRT qua đường VGA là ok.
Giá cả thì TV box có nhiều loại, có loại chỉ xem được TV, có loại có thể kết nôi đầu DVD hoặc nguồn phát hình khác, có loại tích hợp cả loa. Loại thông dụng là gaimei TQ giá khoảng 15-18$.

Chúc vui.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2007 lúc 22:59
mình cũng vừa mua 1 cái tv box cho LCD , giá là 25$. khi mua bạn nói về xem trên LCD, nếu mua loại 16$ chỉ có thể xem trên CRT thôi, vì nó cho tín hiệu ra ở độ phân giải 640, và tần số 50Mhz, trong khi LCD cần phải đạt độ phân giải tối thiểu là 800x( cho loại 15in) và tần số 60Mhz. loại Gaimei 25$ đáp ứng yêu cầu của LCD. giá rẻ nữa

Bài viết cần bạn xem thêm

Hình ảnh cho thấy chiếc smartphone đầu tiên của VinGroup sẽ mang tên Vsmart Active 1.

Trên nhiều diễn đàn và mạng xã hội vào cuối tuần vừa qua đã bất ngờ xuất hiện 2 hình ảnh được cho là hộp đựng dành cho chiếc smartpho ...
Lazada Vietnam Master card on Monday