Làm sao để merge một phần của partition này vào partition khác !!!

Các thớt khác của timur

timur

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 04:23
Hiện trạng tình hình các ổ của em như hình dưới đây

Ổ C của e chỉ còn free có 1.1Gb, trong khi đó ổ F (partition gần ổ C nhất) lại còn dư 6.5Gb. Bây giờ e muốn xin 2Gb từ ổ F để đắp cho ổ C thì phải làm thế nào ạ ?
Em cũng đã thử tạo 1 new partition mới từ ổ F rồi merge vào C nhưng không được nó chỉ cho tạo partition mới sau các ổ D, E thôi, nhưng 2 ổ này như hình lại cách ổ C những 2-3 partition liền.
Giúp em với, không ổ C còn ít quá máy chạy sẽ chậm :( .... Thanks so much !

Thanks for reading.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 10:00
1. Nếu bạn ko chạy Dual Boot : Bạn copy toàn bộ dữ liệu từ Part F sang part khác. Dùng Partition Magic Delete F đi, kéo dãn ổ C ra đủ dùng, phần còn lại tạo lại ổ F, đưa dữ liệu trở lại. Done..

2. Nếu bạn chạy Dual Boot C và F : Ghost lại Part F. Part F mà có cả dữ liệu và hệ điều hành thì làm như phần 1. Chỉ khác phần sau đó : Ghost lại hệ điều hành, cho đĩa OS của Part F và Repair ( nếu OS này cho phép repair ), Fix lại MBR là ok.

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 11:43
1. Nếu bạn ko chạy Dual Boot : Bạn copy toàn bộ dữ liệu từ Part F sang part khác. Dùng Partition Magic Delete F đi, kéo dãn ổ C ra đủ dùng, phần còn lại tạo lại ổ F, đưa dữ liệu trở lại. Done..

2. Nếu bạn chạy Dual Boot C và F : Ghost lại Part F. Part F mà có cả dữ liệu và hệ điều hành thì làm như phần 1. Chỉ khác phần sau đó : Ghost lại hệ điều hành, cho đĩa OS của Part F và Repair ( nếu OS này cho phép repair ), Fix lại MBR là ok.
Ngắn gọn súc tích :). Tôi thường dùng cách 1, ít phát sinh lỗi lắm.

timur

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 18:58
Thanks các bác. Để bây giờ e thử ngay. Ổ F của e chỉ là Program Files e cài riêng ra đấy thôi ạ, không có win, nên làm theo cách một chắc ổn nhất, nhưng có điều e chưa thử delete một partition bao giờ, không biết delete xong nó sẽ hiện thành Unloacated hay thành gì nữa...liều một quả vậy ! :D

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng một 2008 lúc 21:47
Thanks các bác. Để bây giờ e thử ngay. Ổ F của e chỉ là Program Files e cài riêng ra đấy thôi ạ, không có win, nên làm theo cách một chắc ổn nhất, nhưng có điều e chưa thử delete một partition bao giờ, không biết delete xong nó sẽ hiện thành Unloacated hay thành gì nữa...liều một quả vậy ! :D
Không ổn, nếu ổ F chỉ chứa data không thì dùng cách 1 là good nhưng trường hợp bạn cài chương trình lên nó ( nên có Folder Program files
) thì khi resize xong bạn phải install lại các soft đó vì copy paste một số chương trình không sử dụng được. Anyway, cứ thử rồi sẽ học ra được nhiều :)

9 Tháng một 2008 lúc 22:58
Theo em thấy thì cứ resize ổ F cho nhỏ lại. Dùng Patition Magic thì khi resize bác kéo từ bên trái qua phải cho ổ nhỏ lại 2GB. Sau khi làm xong no sẽ thừa ra khoảng trống 2GB sát ổ C. Bác resize ổ C cho rộng ra là xong. Việc gì phải delete ổ F đi cho phức tạp.

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 08:00
Theo em thấy thì cứ resize ổ F cho nhỏ lại. Dùng Patition Magic thì khi resize bác kéo từ bên trái qua phải cho ổ nhỏ lại 2GB. Sau khi làm xong no sẽ thừa ra khoảng trống 2GB sát ổ C. Bác resize ổ C cho rộng ra là xong. Việc gì phải delete ổ F đi cho phức tạp.
Bạn đọc lại bài trước của chủ topic nhé :

Ổ C của e chỉ còn free có 1.1Gb, trong khi đó ổ F (partition gần ổ C nhất) lại còn dư 6.5Gb. Bây giờ e muốn xin 2Gb từ ổ F để đắp cho ổ C thì phải làm thế nào ạ ?
Em cũng đã thử tạo 1 new partition mới từ ổ F rồi merge vào C nhưng không được nó chỉ cho tạo partition mới sau các ổ D, E thôi, nhưng 2 ổ này như hình lại cách ổ C những 2-3 partition liền.
Giúp em với, không ổ C còn ít quá máy chạy sẽ chậm .... Thanks so much !

huancao

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 13:29
Chính xác, làm như thế này là nhanh gọn nhất, mình vẫn làm thế này mỗi khi 1 ổ nào đó hết dung lượng (với điều kiện ổ kế tiếp còn trống nhiều)

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 13:37

Nếu bạn có thể đợi được thì làm theo kiểu này. Dữ liệu được xếp từ đầu đến cuối partition nên dồn kiểu này thì phải đợi di chuyển dữ liệu đến vùng mới. Thời gian chờ đợi nó ( Có thể xảy ra lỗi ) lâu hơn so với làm các thao tác theo như mình hướng dẫn. Kinh nghiệm xương máu của mình với desktop là rất nhiều, mình thấy cách này hay quá lúc mới biết nên áp dụng, xử lý quả HDD 80GB, đợi dài cổ, giữa chừng mất điện --> đi toi dữ liệu.

Giả sử đang làm : Mất điện, còn pin, chạy được khoảng 2-3h vẫn chưa xong ... thì ...

timur

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 15:12
Cách của bác 700m em làm thử rồi nhưng sau khi em resize ổ F để nó chừa ra 2Gb, tạo được một Unlocated mới ngay sau ổ C nhưng nó không cho merge hay resize vào ổ C đâu, nó báo cái gì ý, em quên mất rồi :D Hiện tại em làm theo cách 1 và thấy ok very good. Các soft vẫn chạy bình thường như chưa từng có chuyện gì xảy ra :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Apple vừa ra mắt bản cập nhật iOS 12.1.1 cho iPhone và iPad. Bản cập nhật này tập trung vào việc bổ sung thêm các tính năng mới cho ứng dụng FaceTime, xem trước thông báo bằng Haptic Touch trên iPhone XR (vì không có 3D Touch) và hỗ trợ SIM kép với e ...
Lazada Vietnam Master card on Monday