Làm sao để phân biệt được màn hình CCFL và màn hình LED?

Các thớt khác của hoangha_03

remypro

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
ngoài cách check tag trên site của hãng thì bạn chỉ còn cách mang ra shop IT nhờ ngta mở tung màn hình ra, LEd thì k0 sử dụng mạch cao áp và ngược lại :x

Apache08

Týp-phờ-nờ
GÂY DỰNG
- Mình có kinh nghiệm do một bác bán máy mách: bật máy lên bình thường, sau đó ấn tổ hợp phím để tăng-giảm độ sáng của màn hình. Nếu là LCD thường thì độ sáng tăng-giảm đều đặn, từ từ. Nếu là màn nền LED các bác sẽ thấy mỗi lần tăng-giảm, màn hình đều chớp rất nhanh, độ sáng thay đổi gần như tức thời.
- Ngoài ra, bác chọn background cho màn hình là màu đen, khi đó có thể thấy cái nền đen vẫn có ánh sáng trắng mờ, chứ không đen xì luôn. Tại vì cái đèn LED không bị tắt luôn vì còn phải chiếu sáng cho các phần khác, màn LCD thì đen chỗ nào là nó tắt luôn chỗ đó.
- Nếu có service tag, bác lên web của nhà sản xuất tra, ở phần Original System Configuration, dòng display sẽ có cụm từ 'LED' hoặc 'LIGHT EMITTING DIODE'. Ví dụ dòng này:
" 1D357HLiquid Crystal Display 14.1WXGA, Video Elec. Stds. Assoc., LIGHT EMITTING DIODE..., SAMSUNG... "

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
còn 1 cách nữa mà ko cần bung máy, không cần check tag

chỉ cần dùng phần mền everest
mục monitor, xem cái seri hoặc track ID của LCD, sau đso ịn nó vào google, là ra ngay, tên hãng, công nghệ led hay CCFL hay gì gì ấy nữa chứ

tocal09

GÂY DỰNG
còn 1 cách nữa mà ko cần bung máy, không cần check tag

chỉ cần dùng phần mền everest
mục monitor, xem cái seri hoặc track ID của LCD, sau đso ịn nó vào google, là ra ngay, tên hãng, công nghệ led hay CCFL hay gì gì ấy nữa chứ

Ơ bác Nam không bung máy mà vẫn chạy đc Everest à? Dùng boot-usb?

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ơ bác Nam không bung máy mà vẫn chạy đc Everest à? Dùng boot-usb?

đúng vậy, có bộ phần mền usb boot mà, sẽ cho thông số cụ thể loại màn hình dùng, lấy seri của nó và tra trên google sẽ ra thông tin mình cần

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...